ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกค๊อคคาเทล

วิตามิน !!!!!
1.วิตามินให้ค๊อกกินยี่ห้อไหน แบบไหนที่นิยมใช้กันอ่ะครับ 2.ค๊อกผมให้ฮวยมั๊วไม่เห็นมันกินเม็ดขาวๆเลยครับ ข้าวโพดก็ไม่ค่อยกิน เห็นมันกินแต่มิลเล็ต แต่ชอบกินถ่านมากมายตัวดำไปหมด 3.ควรให้ไรกินอีกดีครับ "" ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้คับ
โพสโดย : กาชิฟ  
โพสเมื่อ : 16 มกราคม 2555 19:25:01

Reply 1

วิตามินที่ฟาร์มใหญ่ๆใช้กัน คือ Aquachok แต่มีส่วนผสมของกรดอะมิโน ที่เป็นประโยชน์ต่อนก แต่บูดเสียง่าย จึงต้องเปลี่ยนน้ำทุกวันถ้าใช้ ส่วนฮวยมั้ว อย่าให้ทานมาก ให้ทานบ้างเป็นครั้งคราวก็พอ เพราะจะไปกระตุ้นให้นกผลัดขนบ่อยขึ้น เมล็ดธัญญพืช นอกจาก มิลเลต ผมก็จะให้ข้าวไรน์ อาหารไข่ เมล็ดทานตะวันบ้างเป็นครั้งคราว ขนมปังแผ่น ข้าวโพดดิบบ้างเป็นครั้งคราว และผักใบเขียวต่างๆแล้วแต่จะหาได้ ถ้าเป็นผักที่ซื้อควรล้างให้สะอาดหลายๆครั้ง หรือเป็นผักปลอดสารพิษได้ยิ่งดี สำหรับถ่าน ให้บ้างก็ได้ ในกรณีที่ทานมากไปให้หยิบออกเลย เพราะนกบางตัวชอบทานมาก แล้วไปป้อนลูก ทำให้ลูกนกขาดสารอาหารที่จำเป็น ความจริง ถ่าน ให้ทานบ้างก็ดี เพราะช่วยล้างสารพิษจากอาหารและน้ำที่ปนเปื้อนสารพิษมา
โพสโดย : VRC  
โพสเมื่อ : 16 มกราคม 2555 20:06:40

Reply 2

ใช่ครับผมใช้วิตามินAquachok เคยใส่ขวดไว้ขวดนึงข้ามคืนเหม็นเน่ามาก แล้วให้นกกินทุกวัน ใส่ตอนเช้า เปลี่ยนน้ำตอนเย็น ใช่ไหมครับ
โพสโดย : กาชิฟ  
โพสเมื่อ : 16 มกราคม 2555 21:25:14

Reply 3

เรียนถามที่ VRC มีวิตามินผสมน้ำยี่ห้อไหนที่ผสมแล้วไม่ต้องเปลี่ยนน้ำทุกวันรึเปล่าครับ/ขอคำแนะนำเรื่องการให้น้ำนกคอคสำหรับคนที่มีเวลาไม่มากด้วยครับ-ขอบคุณครับ
โพสโดย : jetjj  
โพสเมื่อ : 27 มกราคม 2555 10:07:53

Reply 4

ถ้าไม่มีเวลา ก็คงต้องใช้มัลติวิตามิน ขวดสีเหลือง น้ำข้างในสีแดงครับ แบบนั้น คุณค่าทางอาหารจะสู้วิตามินที่มีกรดอะมิโนไม่ได้ แต่ไม่บูดเสียง่าย ทิ้งให้นกทานได้หลายวัน ถ้านกไม่ไปถ่ายหรือทำสกปรกไว้
โพสโดย : VRC  
โพสเมื่อ : 27 มกราคม 2555 15:23:48

Reply 5

ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 20:49:18

Reply 6

ผมให้สามตัวนี้ตลอกเลยครับ ผสมกับอาหารโดยใช้น้ำผึ้งเป็นตัวประสาน ผมไม่แนะนำให้ผสมอะไรในน้ำ เพราะอย่างที่ทุกท่านว่ามา แม้กระทั้งน้ำเปล่าตั้งทิ้งไว้ยังบูดเลย
โพสโดย : ninmongkorn  
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 22:42:58

Reply 7

นี่อีกตัว เปรียบเสมือน ยาคู ของนก ผสมรวมกันเลย ข้อสังเกตุคือ อาหารที่เหลือเมื่อรวบรวมใส่ถุงไว้หลาบๆวัน จะไม่มีราขึ้น เมื่อเทียบกับ ก่อนใช้อาหารนกที่เหลือเมื่อทิ้งไว้หลายๆวันราจะเกิดขึ้น ถ้าเราเปรียบกับสำไส้ของนก ที่ป่วย ส่งนมากจะมีสาเหตุเพราะเชื้อรา ตั้งแต่หลอดอาหารไปจนถึงสำไส้ และข้อสังเกตุอีกอย่างคือ ขี้นกจะเป็นเส้นสีเขียวไปจนถึงน้ำตาล คล้ายเส้นขนมจีนแยกต่างหากจากยูเรียสีขาว
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 22:47:46

Reply 8

ข้อบ่งใช้
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 22:48:21

Reply 9

สักษณะภายใน สีคล้ายโอวัลติน
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 22:48:53

Reply 10

ลืมรูป
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 22:49:14

Reply 11

ขออนุญาตคุณกาชิฟใช้บอร์ดนี้ต่อเนื่องนะครับ ขอบคุณ คุณninmongkorn เป็นอย่างสูงครับช่วยลดปัญหาการให้น้ำของผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ ผมขอทราบแหล่งซื้อวิตามินและวิธีการใช้หรืออัตราส่วนพอจะได้หรือไม่ครับ --- ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 1 กุมภาพันธ์ 2555 12:24:56

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus