ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกค๊อคคาเทล

ช่วงนี้นกที่บ้านตายหลายตัวเลยค่ะ T__T
ช่วงนี้ที่บ้านเสียเด็กๆไปเยอะมากเลยค่ะ นี่นับดูแล้วก็ราวๆ5ตัวได้ บางตัวก็ตายแบบพอทราบสาเหตุว่าท้องเสีย กับช็อคเพราะช่วงอาการเปลี่ยนโรงเลี้ยงเกิดถล่มแล้วมีตัวนึงตกใจแล้วบินไปบินมาจนได้รับบาดเจ็บแล้วตาย แต่อีกสามตัวต่อมาตายอย่างไม่ทราบสาเหตุจริงๆ คือก็ดูแข็งแรงไม่มีอาการเจ็บป่วยอะไร แต่ตื่นเช้ามาก็ตายเฉยเลย เป็นเพราะอากาศไม่ดีรึเปล่าคะ คือเราเลี้ยงไว้นอกบ้านอยู่ในโรงเลี้ยงก็เป็นห่วงว่าช่วงฝนตกหนักๆอาจโดนฝนกระเซ็นเข้ามาบ้าง แต่ก็ไม่คิดว่าจะถึงตายจริงๆ T___T ตอนนี้ไม่อยากเลี้ยงนกแล้วอ่า ฮือ....
โพสโดย : albino  
โพสเมื่อ : 24 มีนาคม 2554 12:07:57

Reply 1

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คงต้องหาสาเหตุครับ ถ้ามาจากสุขภาพ ก็ต้องดูเรื่องวิตามิน ยา และผักใบเขียวที่ให้ว่าเพียงพอหรือเปล่า ปกตินกค๊อกคาเทลเต็มวัย แข็งแรงทนทานมาก เท่าที่เลี้ยงมา ไม่ค่อยตายจากโรคหรืออากาศเปลี่ยนเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ตายเพราะตัวผู้กัดกันแย่งเป็นจ่าฝูง ถ้ายังไม่หมดกำลังใจ ลองให้ยา Enro S เป็นยาน้ำ หยดผสมน้ำให้นกดื่ม 12-15 หยดต่อน้ำ 1 ลิตร ยานี้จะช่วยป้องกันทั้งอาการท้องร่วงและโรคทางเดินหายใจ แต่ยานี้ ถ้าให้พ่อ-แม่นกจะหยุดไข่เลย พ่อ-แม่นกเลยใส่แค่วิตามินให้ทาน มีเพื่อนบางท่านก็ใช้ Bio B12 ้ปองกันเวลาอากาศเปลี่ยนแปลงกระทันหันอย่างนี้ นกผมที่บ้านไม่มีปัญหาเลย ทั้งที่โดนหนูก่อกวนตลอด บางตัวโดนกัดปีกบ้าง โดนกัดนิ้วเท้าบ้าง ก็รอดหมดครับ ขอเอาใจช่วยครับ
โพสโดย : VRC  
โพสเมื่อ : 24 มีนาคม 2554 13:27:30

Reply 2

เสียใจด้วยนะคะ เมื่อก่อนที่บ้านเคยเกิดเหตุการณ์ตายเฉียบพลัน เหมือนกันค่ะ ปัญหา เกิดจากหนู ที่มาในตอนกลางคืน อาการตกใจของนกคอคคาเทล ที่เรียกว่า night frights อาจบินชนกรงจนตายได้ http://www.cookietalkie.com/handbook/hb_nightfrights.asp ลองเข้าไปดูข้อมูล ที่link นี้นะคะ
โพสโดย : kattypatty  
โพสเมื่อ : 24 มีนาคม 2554 13:49:01

Reply 3

ลองหาเวลาไปทำบุญให้พวกเค้าไหมคะ อาจจะทำให้คุณalbino สบายใจขึ้นบ้าง เอาใจช่วยให้ผ่านเวลาทุกข์เหล่านี้ไปได้นะคะ คนรักนกเหมือนกัน เข้าใจเลยค่ะ
โพสโดย : kattypatty  
โพสเมื่อ : 24 มีนาคม 2554 13:58:29

Reply 4

T^Tน่าสงสารจัง
โพสโดย : childhood  
โพสเมื่อ : 24 มีนาคม 2554 14:47:25

Reply 5

แนะนำว่าให้หาผ้าพลาสติกคลุมกันฝนสาดค่ะ นกโดนละอองฝน + อากาศเย็นนกก็จะป่วยเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ เรื่องท้องเสีย เวลาปกติดูจะไม่ร้ายแรงค่ะ แต่ในช่วงที่มีฝนแบบนี้มันจะกลายเป็นลำไส้อักเสบ ซึ่งนกทุกตัวในกรงสามารถติดต่อกันได้ค่ะ ถ้าคุณเบญอ่านข้อความนี้แล้วรบกวนโทรกลับมาหน่อยนะคะ เพราะรายละเอียดต่างกันการให้ยาคงต้องต่างกันค่ะ คุณ VRC คะ รายการนี้ enro s เอาไม่อยู่ค่ะ เคยไปเพาะเชื้อเทสที่โรงพยาบาลเกษตรมาค่ะ ต้องเป็นกลุ่ม doxy หรือ co amox ค่ะ
โพสโดย : Oatt  
โพสเมื่อ : 25 มีนาคม 2554 17:01:54

Reply 6

ขอ แชร์ประสบการณ์คะ ปกติเป้นโรคที่กลัวนกเป้นลำไส้อักเสบมาก เพราะเคยเจอกับนกที่รักมาก ( สเลอปี้ กะ น้ำหวาน )ประมาณว่าต้องเปิดชินบัญชร ให้นกฟังแล้วคะ กินอาหารไม่ได้อ้วกลำไส้หลุดออกมาเป้นเส้น ก็หาย แต่เน้นว่าต้องเป้นยาฉีด คะ ที่รักษาและมีผลดีคะ คือ ซัลฟาไตรคะ กับ ดอกซี่คะ หมอเค้าจะฉีดให้สองเข็มเลย หายคะ ที่บ้านเป้นมากี่ตัวหายหมดคะไม่เคยมีไม่รอดนะคะ แต่ถ้ากินบางทีก็รอดบ้างบางทีไม่รอดคะ (ลองมาแล้ว) เพราะเวลาลำไส้อักเสบ ล้ำไส้ไม่สามารถดูดซึมยาได้คะ รึได้ไม่เต็มทีซึ่งไม่พอกับการรักษาคะ แต่ถ้าฉีดมันจะเข้าไปรักษาโดยตรงกับผนังลำไส้เลย ขอแชร์นะคะ ลองดูถ้าลูกๆใครเป้นแบบนี้ อีกอย่างช่วงลำไส้อักเสบแนะนำน้ำเกลืออย่างเดียวคะที่ป้อนนก เพราะ อาหารทำให้ล้ำไส้นก ทำงานหนักขึ้นหายช้าขึ้น ( อันนนี้หมอบอก คะ) ตอนนี้ถ้านกที่บ้านเริ่มสะบัดอาหาร ก็วิ่งเเจ้นไปฉีดยาทันทีคะ อีกอย่างลองถามหมอคะพวกล้ำไส้อักเสบเจอมากพวกโปรตัวซัวคะ ซึ่งจะได้ผลกับยาสองตัวที่บอกมามากที่สุดคะ
โพสโดย : apple2520  
โพสเมื่อ : 1 เมษายน 2554 10:19:33

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus