ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องสีสูง กับ สปริต
การจับคู่นกควรจับคู่ระหว่างสีสูงกับสปริต แต่ผมไม่ทราบว่านกสีแบบไหนถึงเรียกว่าสปริตครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ถ้ามีรูปประกอบจะขอบคุณมากเลยครับ เผื่อเป็นความรู้สำหรับผู้เร่ิมต้นท่านอื่นด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
โพสโดย : คนรักนกกรุงเทพ  
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2554 15:49:14

Reply 1

ตามความเข้าใจส่วนตัวนะครับ นกสปลิทเป็นนกที่มีเลือดสายสีสูง(ฟ้า พาสเทล ซิลเวอร์ สปลิท) อยู่ในตัวจะมาจากพ่อหรือแม่ก็ได้ อาจเกิดจากการผสมระหว่าง สีสูง+สีสูง สีสูง+สปลิท สีสูง+นกธรรมดา สปลิท+สปลิท ลูกนกที่ได้ จะมีเลือดสีสูงอยู่แลูกนกที่ออกมาเป็นสีธรรมดา จะเรียกว่านกสปลิทครับ เพราะฉะนั้นนกสปลิทดูยากครับเพราะสีเหมือนนกธรรมดา เราต้องดูว่าพ่อ แม่นกเป็นสีอะไรประกอบ แล้วลูกนกที่กล่าวมาข้างต้นอาจจะไม่เป็นสปลิททุกตัวนะครับ ต้องดูสีของนกประกอบ เช่นนกสปลิทเขียวจะมีขนสีฟ้ามากกว่าปกติ หรือนกเหลืองอาจจะมีสีเขียวเเต้ม ติดมาในบางจุดครับ ขอย้ำว่านี่คือความเข้าใจส่วนตัวนะครับ ตรงไหนผิดพี่ๆเพื่อนๆช่วยแก้ไขเพิ่มเติมให้ด้วยครับ ความรู้ที่มีก็ได้จากการอ่านหนังสือและพูดคุยกับพี่ๆและเพื่อนๆทั้งหลายครับ ตัวผมเองก็เพิ่งจะเริ่มเลี้ยงสีสูงครับ นกสีสูงหายาก เงินก็หายากครับ บางทีมีเงินแต่หานกไม่ได้ บางทีก็นกมีแต่ไม่มีเงินไปเอา 5555 เลี้ยงสีสูงกันเยอะๆครับจะได้มีพอเพียงกับความต้องการ ราคาอาจลงมาบ้าง คนมีเงินน้อยๆ(อย่างผม)จะได้มีนกสวยๆได้ง่ายขึ้นครับ ^^ แบ่งปันกันนะครับ
โพสโดย : art611611  
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2554 18:23:55

Reply 2

อธิบายจากประสบการณ์ของผม นกสปริทเกิดจาก สูง + สปริท และ สูง + สีล่าง เนื่องจาก สีสูง+สีสูง ที่เคยเข้าคู่มาให้ลูกสีสูงล้วนๆ ส่วนสปริท+สปริท ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าสีล่างที่เกิดมามีสปริทรึป่าวเพราะยังไม่เคยเอาลูกที่เกิดจากกรณีนี้ไปทำต่อเลย ถ้าใครมีประสบการณ์ตรงนี้ก็บอกต่อด้วยก็ดีครับ ส่วนนกเขียวที่มีสปริทจะมีสีฟ้าติดมากกว่าปกติ คิดว่าไม่น่าใช่เพราะเคยเจอเหมือนแต่มันไม่มีสีสุงเข้ามาเกี่ยวเลย เหลืองมีเขียวแต้มก็เช่นกัน นกที่บ้านสีเหลืองมีเขียวแต้มที่หลัง แต่ไม่มีสายสีสูงเข้ามาเกี่ยวก็มี ก็เลยคิดว่านกลักษณะนี้ยังไม่ใช่ข้อสรุปว่าเป็นนกที่มีสปริทสีสูงครับ พูดง่ายๆ นกสปริทต้องอาศัยความไว้ใจล้วนๆ ในการซื้อ ต้องลองเอามาทำเท่านั้นถึงจะรู้ว่าสปริทรึป่าว ถ้าทำสองสามคอกยังไม่มีสีสูงให้เห็นสักตัวก็หาคูใหม่ดีกว่า ออกยากเกิ๊น หุหุ
โพสโดย : หลง  
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2554 18:59:19

Reply 3

ก่อนอื่นผมไม่ใช่ผู้รู้ ไม่เคยเลี้ยงเจ็ดสี แต่เข้าใจเรื่องสปริทกับไม่สปริท เริ่มแรก สีสูง เท่าที่เห็นๆมาคือ นกที่มีสีฟ้า ไม่ว่าจะ ฟ้า พาสเทล(ฟ้า+single เหลือง) ซิลเวอร์(ฟ้า+double เหลือง) สีฟ้า เป็นลักษณะยีนด้อย คือต้องมียีนฟ้าทั้งสองยีน ถึงจะแสดงออกมา ถ้ามียีนฟ้าเดียวและ ไม่มีสีเหลือง ก็จะเป็น นกสีเขียว และถ้ามีสีเหลืองก็เป็นนกสีเหลือง แต่ผมไม่รู้ว่า มีวิธีสังเกตุภายนอกที่จะบ่งบอกว่าสปริทหรือไม่ ซึ่งหมายความว่า ไม่ว่านกเขียว หรือเหลือง ก็สามารถสปริทสีฟ้าได้ แต่ถ้ารู้พ่อแม่พันธุ์มาจริงๆก็สามารถบอกได้ เช่น ถ้าสีฟ้า+ นกล่าง ลูกทั้งหมดจะได้สปริทฟ้า ถ้าฟ้า+ สปริทฟ้า ลูกครึ่งหนึ่งเป็นฟ้า อีกครึ่งเป็นสปริทฟ้า ถ้าสปริท+ สปริท ลูกที่ได้ เป็น ฟ้า สปริท นกล่างในอัตรา 1:2:1 ถ้าสปริท+ นกล่าง ลูกครึ่งหนึ่งเป็นสปริท อีกครึ่งเป็นนกล่าง จะเห็นได้ว่า ถ้าพ่อแม่เป็น ไปตาม2กรณีล่าง จะทำให้บ่งบอกไม่ได้ว่าลูกนกตัวนั้นเป็นสปริทหรือไม่ นอกจากไป เพาะพันธุ์ กับสีสูงน่าจะเป็นวิธีที่เช็คได้ง่ายที่สุด ถ้ามีลูกเป็นสีฟ้า แสดงว่านกตัวนั้น มีสปริท อันนี้เป็นไปตามที่ผมเข้าใจหลังจากอ่านบทความของเว็ปต่างประเทศ ถ้าผิดพลาดประการใดขอ อภัยด้วยครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ นะครับ
โพสโดย : dnoks  
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2554 20:17:50

Reply 4

พอดีแวะเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ เห็นด้วยกับคุณหลงที่บอกว่าการดูสีของนกแล้วมองได้ว่าเป็นสปิท ผมว่าไม่แน่นอนครับที่แน่ที่สุดคือการได้ทราบที่มาของนกมากกว่าว่าผ่านนกที่เป็นสีสูงมาจริงหรือไม่ อันนี้แน่นอนกว่าครับ ครั้งหนึ่งผมเคยได้นกเขียวมาหน้าดำปิดปี๋ เอามาเข้าคู่ปรากฎว่าได้ลูกเป็นฟ้า พาสเทลก็เคยได้มาแล้ว พอโตเอาเข้าคู่กับนกที่บ้านได้เหลืองสปิทไว้ 2 ตัวก่อนที่พ่อมันจะลาโลกไป ก็เลยหาซื้อนกที่ลักษณะเขียวเหลือบฟ้า มาลองเข้าดู ก็ยังไม่เคยได้สีสูงเลยครับ ล่าสุดมานี้ได้นกเหลืองมาอีกตัวเจ้าของรับรองเลยว่าสปิทซิลเวอร์มาแน่นอน ลองเอาเข้ากันดูได้ลูกครอกแรกมาตัวเดียวเป็นซิลเวอร์ ดีใจสุด ๆ อย่างที่บอกครับรู้ที่มาของนกแน่นอนที่สุด....
โพสโดย : sp.  
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2554 21:26:09

Reply 5

จากหลักการที่คุณ dnoks ทำให้ผมรู้ว่านกสปริทเข้าสปริท สามารถให้ลูกที่มีสปริทได้ และนกสปริทเข้าสีล่างก็สามารถให้ลูกสปริทได้เหมือนกัน แต่จะรุ้ว่าเปนสปรอทหรือไม่ต้องเอาไปทำต่อดู ดีครับได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 00:02:57

Reply 6

ขอบคุณสำหรับความรู้ของทุก ๆ ท่านครับ ทั้งคุณart คุณหลง คุณ dnoks และคุณ sp ครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ท่านอื่นด้วยนะครับ แต่ผมอยากเห็นรูปนกสปริทหน่อยครับ จะได้ชัดเจนกันไปเลยครับ ว่า นกสปริท นกล่าง ดูกันยังไงครับ ขอบคุุณครับ รบกวนอีกครั้งนะครับ
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 00:11:49

Reply 7

เยี่ยมเลยครับ แบ่งปันกันอย่างนี้แหละวงการจะได้พัฒนาครับ ตัวผมเองก็ได้ความรู้ที่ถูกต้องด้วย ^0^ มือใหม่ครับ
โพสโดย : art611611  
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 11:17:16

Reply 8

http://www.gouldianfinch.info/genetics/body.htm เว็ปนี้ก็ น่าจะทำให้ดูง่ายขึ้นนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ นะครับ
โพสโดย : dnoks  
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 17:08:08

Reply 9

โดยความเห็นส่วนตัวเห็นด้วยกับ re.2 และ re.3 ครับ แต่อยากเสริมนิดตรงในหนังสือมีสปริท แต่ไม่มีนกสีสูง และนกสีล่างครับ มีแต่นกสีเขียว เหลือง ฟ้า เงิน ฯลฯ ครับ
โพสโดย : คนนอกวงการ  
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 17:29:37

Reply 10

55 ใช่ครับพี่หมู สีสูง สีล่าง เรียกตามกันมาครับ ยังกะแบ่งชนชั้นสีนก หุหุ
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2554 17:57:20

Reply 11

ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับทุกความคิดเห็นครับ คุณ donks ครับ ใน Re8 เวปที่คุณ donksแนะนำ ดีครับ แต่ถ้ามีคนไทย เขียนเป็นภาษาไทย และมีภาพประกอบด้วยแล้ว มือใหม่ทุกท่าน จะได้รู้ลึกขึ้นครับ (ผมก็อ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยเก่งครับ ) อาจเกิดการพัฒนาสีใหม่ ๆ ได้มากกว่านี้นะครับ ผมเชื่อว่าคนไทยเราเก่ง ไม่แพ้ใครในโลกอยู่แล้ว โดยเฉพาะเรื่องกสิกรรม หรือ เกษตรกรรมครับ
โพสเมื่อ : 17 สิงหาคม 2554 06:29:52

Reply 12

ขอบคุนแทน เจ้าของกระทูด้วยครับ ปมอยากรู้ มาก และก็หน้าเป็นประโยชน์ ปมกำลังจะไปหาชื้อ อยู่พอดีครับแต่ไม่รู้อะไรเลย
โพสโดย : rotting  
โพสเมื่อ : 17 สิงหาคม 2554 15:54:56

Reply 13

up ครับ ถ้าใครไม่ได้ดู
โพสเมื่อ : 1 กุมภาพันธ์ 2555 19:11:26

Reply 14

ได้ความรู้มากเลย พอดีกำลังอยากได้สีสูงกับสปริทอยู่พอดี รอคุณหลงแบ่งให้
โพสโดย : shark  
โพสเมื่อ : 2 กุมภาพันธ์ 2555 10:55:01

Reply 15

ครับ อันนี้ไม่แน่ใจว่าแน่นอนหรือปล่า เห็นเค้าบอกว่า ถ้าจะเล่นสีสูง อยากให้ลูกนกแข็งแรงต้องเอา สปริทฟ้า+นกสีฟ้า ลูกครึ่งหนึ่งเป็นฟ้า อีกครึ่งเป็นสปริทฟ้า ลูกนกจะแข็งแรงมากขึ้น ถ้าเอาสีฟ้าชนฟ้าเลยลูกนกอาจมีแต่ยินด่อยแล้วไม่แข็งแรง อันนี้ผมก็อยากรู้ให้ ครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย
โพสเมื่อ : 4 กุมภาพันธ์ 2555 10:05:04

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus