ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

ถามถึง..พี่ชัยเก้าไร่ที่นับถือ...และผู้มีวิชาท่านอื่นที่ยังไม่รูจัก
ถามถึง..พี่ชัยเก้าไร่ที่นับถือ...และผู้มีวิชาท่านอื่นที่ยังไม่รูจัก อยากจะปรึกษาครับ....หากต้องการทำธุรกิจในการ เพาะเลี้ยงนกฟินซ์..เป็นอาชีพ...โดยกำลังการผลิตประมาณ 100 คู่ ในกรณีที่สามารถเพาะติด...ขอข้อมูลจากพี่ชัยว่า..มีตลากรองรับมากแค่ไหนครับ..แล้วส่วนใหญ่ ขายกันที่ไหน ส่งที่ไหน...แล้วโอกาศทางธุรกิจจะพอไปได้ไหม...หวังเพียงความเมตตา จากพี่ชัย..ว่าจะมีข้อมูลดีๆ ให้นะครับ หากไม่สะดวกขอทาง knetnoi@aisin-ai.co.th ก็ได้นะครับ..ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
โพสโดย : nobeta  
โพสเมื่อ : 17 มกราคม 2555 21:09:59

Reply 1

(^o^) สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ชื่อนี้เคยทักทายกันแล้วนะครับ (^o^) ก่อนตอบคำถาม ผมมีข้อคิด ก่อนตัดสินใจเพาะเลี้ยง ดังนี้ครับ (^o^) ศึกษาข้อมูลของ นกเจ็ดสี ให้ละเอียดก่อนเลี้ยงครับ (^o^) สถานที่เพาะเลี้ยง เช่น โรงเรือน อากาศ ที่ที่จะเลี้ยงเอื้ออำนวยมากน้อยแค่ใหนครับ (^o^) การดูแลทั่วถึงหรือไม่ มีเวลาเพียงพอหรือไม่ครับ กับนก 100 คู่ ครับ (^o^) แหล่งที่มาของนก 100 คู่ ประวัติเป็นมายังไงบ้างครับ สำหรับ พ่อแม่นก ในอนาคต (^o^) ถ้ายังไม่เคยเลี้ยงนกเจ็ดสีมาก่อน แนะนำให้ทดลองเลี้ยงก่อน เพื่อศึกษา ครับ เมื่อเกิดปัญหาจะได้หาแนวทางแก้ไขเป็นนะครับ (^o^) และที่สำคัญ การเลี้ยงนกเจ็ดสี ต้องมีการสูญเสีย บางส่วนกับการเริ่มแน่นอนครับ ฉะนั่น งบประมาณการลงทุนเป็นสิ่งสำคัญครับ (^o^) ดูไปที่ละข้อครับ บางข้ออาจจะเคยมีประสบการณ์แล้ว บางข้ออาจจะต้องคิดมากหน่อยนะครับ ให้ไว้เป็นข้อมูล ส่วนอื่นๆผมจะเมลล์ไปเพิ่มเติมให้ครับ ขอให้เลี้ยงนกอย่างมีความสุขนะครับ สาวกฟินซ์ ทุกๆท่าน
โพสโดย : ชัย เก้าไร่  
โพสเมื่อ : 17 มกราคม 2555 22:20:05

Reply 2

อยากให้เน้นคุณภาพ มากกว่าปริมาณนะครับ จะได้เลี้ยงกันยาวๆ ( ผมห่วงว่าตลาดมันจะวายซะก่อน ถ้าคุณภาพออกมาไม่ดี มันก็ค่อยๆแย่ลงเรื่อยๆ ) ...แค่เสนอแนะนะครับ ไม่ได้มีเจตนาใดๆ...
โพสโดย : jk_finch  
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 14:25:39

Reply 3

ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเจ็ดสีเท่าไร แต่เคยเลี้ยงสี่-ห้าคู่ ปรากฏว่า ล่วงหายไปทีละคู่ จนหยุดหาเข้าใหม่ ตอนนี้กำลังจะหามาเลี้ยงใหม่แต่ไม่ได้เน้นในแง่ธุรกิจ แค่เลี้ยงดุเล่นเท่านั้น แต่ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงเป็นธุรกิจ ต้องลองถามคุณชัย อันดับแรกว่า - ควรเริ่มเลี้ยงที่กี่คู่ - โรงเรือนที่เพาะเลี้ยง และกรง ที่ใช้ - สภาพภาพแวดล้อมเป็นอย่างไร - ถ้านกสมบูรณ์ คุณภาพดี ผมว่าไม่น่ามีปัญหาเรื่องตลาด
โพสโดย : crdnidnoi  
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 15:55:12

Reply 4

อันนี้ คหสต นะครับ ฮ่าๆๆๆ --- ลองศึกษาก่อนดีที่สุด ครับ ลองเลี้ยงสัก 5-10 คู่ก่อนแล้ว ลองดูครับเวลาเปลี่ยนข้าวเปลี่ยนน้ำทำความสะอาดเหนื่อยไหม 555 ++ เดี๋ยวก็รู้ครับ --- แล้วโรคของนกครับถ้าศึกษาไม่ดีต้องมีการสูญเสียเป็นธรรมดาครับ --- อนาคตเป็นสิ่ง ที่ไม่แน่นอนนะครับ เน้นคุณภาพดีกว่าจำนวนครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ มือใหม่ : )
โพสโดย : WAY!!  
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 18:12:28

Reply 5

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ 555+
โพสโดย : kingstar  
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 19:36:26

Reply 6

ขอบพระคุณ..ทุกท่านครับ.จากใจจริงนะครับที่ให้ขอมูลดีมาแนะนำ...พอดีตอนนี้เลี้ยงอยู่ ประมาณ 10 คู่ ได้ลูกแล้ว 5 คู่ มีลูกนก พลัดขนแล้ว อยู่ 20 กว่าตัว.....แต่ส่งสัยว่า ถ้ามีเยอะจะมีที่ส่งไหม...ราคาจะดรอปลงหรือเปล่า... -- เมื่อก่อนเคยเลี้ยง Lovebird.. ตอนซื้อมาคู่เป็น พัน เป็นหมื่น...แต่พอได้ลูกเหลือ ราคา แค่ หลักพันหลักร้อย...เลยกลัวเรื่องตลาด ซะมาก --- เคยไปถามราคาส่งที่ JJ. เค้าบอกรับซือนกผลัดขนแล้ว..ที่ราคา 400 บาท...เลยกลัว --- จะขายผ่านเวปนี้...กลัวกำลังการซื้อจะไม่สูง --- บางครั้งเห็นลงขายในบอร์ด...แต่ยังไม่มีคนเข้ามาซื้อ ก็ปิดการขายแล้ว...เลยไม่ทราบว่าขายได้จริงหรือเปล่า...แล้วใครมาซื้อ --- พอดีตอนนี้ทำงานประจำอยู่ แต่เบื่อๆ พอมีทุนอยู่เลยอยากจะลงทุนทำอะไรสักอย่าง..กะว่าจะเลี้ยงนกนี้แหล่ะ เพราะใจเราชอบและรักอยู่แล้ว...ชอบดูการเติบโตของเค้า...ถ้ามีข้อแนะนำดีๆ ขออีกนะครับ...เพื่อนร่วมอุดมการณ์เดียวกัน --- เมื่อก่อนเลี้ยง Lovebird เพื่อนกันแท้ยังหรอกกัน...พอดีมาเจอในเวปนี้ อย่างเช่นพี่ชัย...ที่เคารพ..นับถือพี่เค้าจริงๆ อยากเจอแต่คนที่จริงใจ เพราะส่วนตัวจริง ไม่ชอบการถูกเอาเปรียบ และเราก็ไม่เคบเอาเปรียบใคร -- ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ...ขอบคุณเจ้าของเวปนี้ด้วย ที่สร้างพื้นที่ให้เรา เพื่อนอุดมการณ์เดียวกันได้มาเจอกัน...ขอบคุณครับ --------- knetnoi@aisin-ai.co.th เบอร์โทรนะครับ..เผื่อใครจะแนะนำอะไรดีๆ 085-820-7028 ชื่อ เนตรน้อย ครับ...
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 22:07:25

Reply 7

ขอโทษคุณ nobeta มา ณ ที่นี่ด้วยครับ อย่าใช้คำว่าเพื่อนอุดมการณ์เดียวกัน เลยนะครับ เพราะอุดมการณ์ของคุณ คือธุรกิจ (เท่าที่อ่านจาก reply 6) และผมทนไม่ได้กับ 4 ข้อความ นี้จริงๆ -- เมื่อก่อนเคยเลี้ยง Lovebird.. ตอนซื้อมาคู่เป็น พัน เป็นหมื่น...แต่พอได้ลูกเหลือ ราคา แค่ หลักพันหลักร้อย...เลยกลัวเรื่องตลาด ซะมาก --- เคยไปถามราคาส่งที่ JJ. เค้าบอกรับซือนกผลัดขนแล้ว..ที่ราคา 400 บาท...เลยกลัว --- จะขายผ่านเวปนี้...กลัวกำลังการซื้อจะไม่สูง --- บางครั้งเห็นลงขายในบอร์ด...แต่ยังไม่มีคนเข้ามาซื้อ ก็ปิดการขายแล้ว...เลยไม่ทราบว่าขายได้จริงหรือเปล่า...แล้วใครมาซื้อ แต่อุดมการณ์ของผมและอีกหลายๆ คนในเว็บ คงไม่เหมือนคุณ ขอโทษด้วยครับที่พูดแรง และขอให้ประสบความสำเร็จในธุรกิจและสิ่งที่คุณรักครับ
โพสโดย : zebracrazy  
โพสเมื่อ : 18 มกราคม 2555 23:14:54

Reply 8

ขอบคุณครับ.... คุณzebracrazy ดีครับตรงดีผมก็ชอบคนตรงๆแบบนี้และครับ...จริงใจดี ขอบคุณทีเตือนสติ...และต้องขอโทษจริงๆ..ใช้คำในกระทู้ซึ่งความหมายไม่เหมาะสม...เช่นเพื่อนร่วมอุดมการณ์งั้นผมขอถอนแล้วกัน....ต้องขอโทษเพื่อนท่านอื่นอีกหลายคนด้วย..ที่ทำให้ต้องรู้สึกแย่ - คือผมเป็นคนที่ทำอาชีพเสริมมาหลายอย่าง(ที่บ้านฐานะค่อนข้างยากจน) และก็ขาดทุน กู้เงินมาทำบ้าง....รบกวนของพ่อแม่บ้าง คือทำแล้วไม่ค่อยจะประสบความสำเร็จ - แต่พอมาเลี้ยงฟินซ์ก็รู้สึกชอบ เพราะความสวยงามของเค้า และก็ได้ผลผลิตออกมาพอสมควรก็มองว่าเราน่าจะทำได้ -และเห็นที่เวปนี้มีบอร์ดของการซื้อขายอยู่แล้ว มีทั้งเลี้ยง มีทั้งขาย ก็เลยของถามพี่ชัยดู ว่าพอจะมีแนวทางเป็นไปได้ไหม -แต่กระทู้ดังกล่าว ทำให้สมากชิกในเวปรู้สึกแย่กับผม ผมก็ต้องขอโทษด้วยจริงๆ แต่ทั้ง 4 ข้อความมันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับผมจริงๆ - ขอโทษจริงๆครับ.... - คุณ zebracrazy ผมขอโทษคุณพี่จริงๆ ที่ทำให้พี่รู้สึกไม่ดี ขอโทษครับ
โพสเมื่อ : 19 มกราคม 2555 21:36:29

Reply 9

ผมอยากเห็น การเลี้ยงเพื่อพัฒนานะครับ ให้วงการ นกฟินซ์ แข็งแรง ทุกคนแบ่งปันความรู้ เทคนิค ถ้าทำได้จริง ตลาดเราจะกว้างขึ้น ไม่ใช่แค่ในประเทศ แต่เราต้องมีสายเลือดที่ดี มีนกที่ดี ...ช่วยๆกันครับ ผมว่าเราทำกันได้...
โพสโดย : jk_finch  
โพสเมื่อ : 19 มกราคม 2555 22:22:57

Reply 10

ตรงใจเป๊ะเลยครับ jk_finch
โพสโดย : xmontree  
โพสเมื่อ : 19 มกราคม 2555 22:51:56

Reply 11

ขอแชร์แกมบ่นเล็ก ๆ คริ คริ เลี้ยงนกอย่าเลี้ยงตามกระแสครับ เพราะการที่กระแสวงการนกมันเปลี่ยนผันไปโดยเร็ว ส่วนใหญ่ด้วยเหตุที่ต้องพึ่งพาพ่อค้า ( สำหรับผู้จะเลี้ยงนกแล้วส่งเป็นจำนวน ) พ่อค้าแม่ขายจะเป็นผู้กำหนดราคาส่งของเรา และจะทำให้วงการตลาดราคาผันผวน รวมถึงผู้เลี้ยงที่บางทีแห่ไปซื้อมาทำก็เพราะว่ามันได้ราคานี่แหละครับ ( มองราคาค้าปลีก ) อย่างไรแล้วราคาค้าปลีกมันเป็นราคาเชิญชวนให้ยิ่งอยากทำ เราอย่าไปมองถึงราคาขายที่คนเลี้ยง ๆ แล้วขายออกมา จะด้วยเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ เขาซื้อไปในราคาที่สูงอยู่แล้ว บางคนขายออกราคาเท่าตัว เสมอตัว หรือ + นิดหน่อย ราคามันก็ยิ่งกระโดดขึ้นไปอีก ผู้เลี้ยงรายใหญ่ ๆ ที่ได้คุณภาพก็ดีไป ที่เลี้ยงไม่ได้คุณภาพก็เยอะ ก็เป็นผู้ควบคุมตลาดเหมือนกัน ยกตัวอย่าง ถ้าในแง่ของการทำการตลาด ทำสีใหม่ ๆ สีสูง ออกมาได้ ( เช่น lovebird ) บางครั้งฟาร์มใหญ่ ๆ ที่ทำสีได้ หรือสั่งสี สายพันธุ์ นี้มาจากต่างประเทศ เอามาปั้ม ๆ เพื่อให้ได้จำนวน ซึ่ง ณ ตอนนั้นราคาในตลาดบ้านเราอาจจะโด่งเป็นตัวละหลาย ๆ พัน หลาย ๆ หมื่น เมื่อทำได้จำนวน รวมถึงไม่มีที่ไหนมี มา Post มาบอกกล่าว เพื่อให้เป็นกระแสว่านกตัวนี้ สีนี้ ไม่มีใครมี ทำให้วงการมีการเคลื่อนไหว เกิดกิเลศ ทำให้อยากได้ วันนึงเมื่อทำให้จำนวนเป็นที่น่าพอใจแล้ว ก็เทขายออกมาในตลาด ในราคาสูงลิบลิ่ว ผู้ซื้อที่มุ่งว่านกตัวนี้น่าสนใจ ราคาสูง ทำง่าย และอื่น ๆ นำไปเลี้ยงกว่าจะเลี้ยงให้ได้อายุ กว่าจะลองผิด ลองถูก กว่าจะสลับคู่ สลับสาย ให้ได้ผลผลิตออกมา ฟาร์มแห่งนี้ หรือผู้เลี้ยงรายนี้ ก็ไม่ทำนกสีนี้ออกขายแล้วครับ ราคาบางทีมันก็ดิ่งสุดขั้วลงไป ( คงไม่ต้องยกตัวอย่างสายพันธุ์หรอกน๊ะครับ ) ปล. เดี๋ยวผมมาต่อ มียาว ๆ เยอะ ๆ ครับ
โพสโดย : harman_kardon  
โพสเมื่อ : 20 มกราคม 2555 09:48:59

Reply 12

( ๐-๐ ) ถึงคุณ nobeta อย่าไปสนใจกับพวก "มือถือสากปากถือศีล" เลยครับ ( ๐-๐ ) ซึ่งส่วนใหญ่คนที่เข้ามาในเวปนี้ ก็คือเพื่อนร่วมอุดมการณ์อย่างที่คุณว่านั้นแหล่ะครับ มีทั้งเลี้ยงดูเล่น และทั้งแบบเป็นธุรกิจ ซื้อและขาย ไม่อย่างนั้นคงไม่มีบอร์ดซื้อขายหรอกครับ ผมก็ขายและซื้อเหมือนกัน ( ๐-๐ ) เดี๋ยวจะส่งเบอร์โทรศัพท์ ไปทาง mail คุณ แล้วไว้คุยกัน ผมก็ยอมรับว่าผมก็ทำธุรกิจ แต่ไม่ได้ผิดกฎหมายนิครับ ( ๐-๐ ) แต่คนบางจำพวก ชอบทำให้ตัวเองดูดี มีความรู้ ( ขออภัยพี่ชัยนะครับอันนี้ไม่ได้หมายถึงพี่ชัย ขออภัยที่เอยถึง) ชอบคอมเม้มคนอื่นว่ารับไม่ได้ ที่รับไม่ได้ เพราะกลุ่มพวกนี้แหล่ะครับ ที่ทำให้ราคานกในตลาดผันผวน ยกยอและเชิดชูนกตัวเองว่าสายพันธุ์ดี กว่าคนอื่น และจะขายแพงกว่าชาวบ้าน อย่างที่ คุณ nobeta โดนมา ผมเองก็เคยโดน ( ๐-๐ ) ผมมีคำถามถึงคุณ zebracrazy เวลาลูกนกคุณออกมา คุณขายหรือแจกจ่ายครับ ใจคุณเท่านั้นที่รู้ดี ถ้าคุณขายนั้นก็ธุรกิจ แต่ไม่ยอมรับ ใช้การยกตัวเองให้ดูดี ว่ารักและบูชา และรับไม่ได้กับการเลี้ยงนกเพื่อธุรกิจ คนเราเลี้ยงนกก็เพราะชอบ เลี้ยงนกเพื่อจำหน่ายแล้วแต่ละบุคคล ถ้าคุณ zebracrazy ไม่จำหน่ายที่บ้านคงจะเป็น พิพิฑพัน ไปแล้ว ถ้ายังไงลงที่อยู่ไปบ้างนะครับ ผมอยากไปเห็นอุดมการณ์ของคุณ ว่ามันหน้าเลือดแค่ไหน ( ๐-๐ ) แต่อุดมการณ์ของผมและอีกหลายๆ คนในเว็บ คงไม่เหมือนคุณ ขอโทษด้วยครับที่พูดแรง และขอให้ประสบความสำเร็จอุดมการณ์หน้าเลือดและสิ่งที่คุณรักครับ
โพสโดย : zoneteen  
โพสเมื่อ : 20 มกราคม 2555 21:10:49

Reply 13

ผมว่าจะเลี้ยงมากหรือเลี้ยงน้อยไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ตัวผู้เลี้ยงมากที่สุด 1. หาตลาดรองรับได้เปล่า 2. สามารถพัฒนาสายพันธุ์ใหม่ๆ ได้เปล่า เช่นการ cross breed เพื่อให้เกิดสิ่งใหม่ๆ 3. สามารถสร้าง brand ของตัวเองได้ป่าว 4. มีที่เก็บนกมากพอหรือเปล่า ถ้ามีจะดีมาก หากนกล้นตลาดจะได้ไม่ต้องนำออกมาเทขายเหมือนอดีต เห็นแล้วสงสารนกครับ
โพสโดย : คนนอกวงการ  
โพสเมื่อ : 23 มกราคม 2555 23:53:29

Reply 14

zoneteen กดlike ครับ..........
โพสเมื่อ : 24 มกราคม 2555 01:03:52

Reply 15

ขอบคุณ คุณ kingstar ครับ
โพสเมื่อ : 24 มกราคม 2555 15:23:45

Reply 16

คุณ zebracrazy น่าจะแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ....ผมรออยู่
โพสเมื่อ : 24 มกราคม 2555 15:25:28

Reply 17

ผมก็ชอบเลี้ยงนะครับแต่ 100 คู่ ตอนนี้ผมมี หงส์หยก ฮอลแลน 20 ตัว อังกฤ 4 ตัว 7 สีล่าง 18 ตัว ซีบร้า 6 ตัว เปลียนน้ำที่ก็เหนื่อยแล้ว ผมว่าถ้าชอบใจรักอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องดูว่ามีเวลาแค่ไหน เราจะเอาเค้ามาแล้วดูแลได้หรือเปล่า ต้องศึกษาเยอะครับ ผมยังโง่อีก เยอะเลย ไอ้เรื่องธุระกิจ มันก็เป็นผลพลอยได้จะว่าเลี้ยงเพื่อพัฒนาสาย เค้าก็หวังผลตอบแทนกันทั้งนันงะผมว่านะ เหมือนกล้วยไม้ หรืออะไรหลายอย่าง พัฒนามาเพื่อทำตลาด อันนี้ขอโทษด้วยครับเป็นความคิดของผมเอง แค่นี้ค่าอาหารที่บ้านผมเดือนนึงงก็เป็น พันแล้วครับ ไหนจะ ดินดำ กระดองปลาหมึก ข้าวนก อาหารเสริม ยาบำรุง ว่างๆยังต้องมานั่งต้มเปลือกไขตากแดด ให้นกกินอีก บ้านผมอยู่ติดคลอง มีกระดองปลาหมึกลอยมาผมกระโดดเก็บเลย 555 อะไรเป็นประโยชน์นกได้เอาหมด ไหนจะต้องระวัง หลายอยางเลย งูหนู แมว เลี้ยง แค่รอ ได้ลูกนกบางที มันไม่ออกมาสะทีเดียวงะครับ อาจจะต้องรอเกือบปี กว่าจะได้ลูก 1 รุ่น แบบผมสวนมากเอานกที่ยังไม่พร้อมเข้านกเด็ก รอไปเหอะ ไม่รู้นกจะเลี้ยงลูกดีหรือเปล่าถ้ามีลูกแล้ว อนาคตมันบอกไม่ถูกก็ต้องเดาเอา แต่ในเวลาที่รอเอาผลผลิดนี้สิครับ ถ้าเอานกพร้อมเข้าเราก็ไม่แนน่ใจว่าเป็นนกปลดจากเค้าแล้วเรามาทำต่อหรือเปล่า หรือว่า เป็นนกเลี้ยงลูกแย่ แล้วเราเอาเค้ามาหรือเปล่า ถ้าเอานกเล็กมาทำก็ต้องใช้เวลารอ ในเวลารอนี้ ไหนจะทุนที่เอานกเข้าไหนจะค่าข้าวนก ผมว่า เดือนนึงก็เกือบ หมื่อนะ ถ้า 100 คู่ เอาแบบที่ทำแล้วไม่เจ็บตัวมากดีกว่าครับคิดจะเดินค่อยเดินดีกว่า อิอิอิ มั่วเอาเป็นความคิดแต่ละคนแล้วกันครับ
โพสโดย : rotting  
โพสเมื่อ : 27 มกราคม 2555 16:08:59

Reply 18

ไอ้เรื่องธุระกิจ มันก็เป็นผลพลอยได้จะว่าเลี้ยงเพื่อพัฒนาสาย เค้าก็หวังผลตอบแทนกันทั้งนันงะผมว่านะ ชอบมากครับตรงนี้และผมก็เห็นด้วยกับพี่ rotting ครับ.....
โพสเมื่อ : 27 มกราคม 2555 21:50:05

Reply 19

กลายเป็นกระทูร้อนไปแล้ว ผมว่านะ เห็นคุณ โนบิตะ เคยเลี้ยงมาแล้ว 10 คู่ก็น่าจะเจอปัญหามั่งแล้วนะ ผมว่าอย่าไปตามกระแสมันเลยครับเลี้ยงเพื่อใจรักใจชอบดีกว่าถึงเวลาได้ผลผลิดก็ขายไป ตัวไหนสวยก็เก็บเอาไวทำต่อเป็นธรรมดาของคนเลี้ยงนกอยู่แล้วนิครับ แบบผมสิจะขายออกฮอลแลนเริมเยอะแล้วก็สงสานมันนี้งะ จะจมก็ตรงนี้งะ (ดันกินเก่งอีก)555
โพสโดย : rotting  
โพสเมื่อ : 28 มกราคม 2555 17:12:55

Reply 20

ขอบคุณ...คุณ Kingstar คุณ Zoneteen คุณ rotting พี่ชัย พี่หมู คนนอกวงการ ที่แสดงควาคิดเห็น และต้องขอโทษเจ้าของเวป...ที่ทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ส่วนตัวมิได้อยากให้เกิดความขัดแย้ง หรือความแตกแยก ขึ้นในกลุ่มคนเลี้ยงนก ทั้งใจรักและผลประโยชน์อื่น ๆ ก็ตาม กระผมขอสัญญากับผู้หวังดีทุกท่านว่า...จะไม่ทำให้วงการของการเลี้ยงนกแย่ลง...จะศึกษาให้ดีก่อนที่จะทำลงไป จะพัฒนาสายพันธุ์ ให้ไม่ด้อยกว่าชาติอื่น ขอบคุณครับ ขอบคุณพี่ชัยด้วยครับที่ให้กำลังใจนอกรอบ
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 15:02:17

Reply 21

เพราะใจรักจึงอยากเลี้ยง.....เพื่อปากท้อง(ของทั้งนกและคน)จึงต้องจำหน่าย...เป็นกำลังใจให้นะครับ
โพสโดย : korlias  
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 16:10:29

Reply 22

พึ่งมีโอกาสได้เข้าเว็บครับ ก่อนอื่นผมก็ขอโทษทุกๆ ท่านเช่นกันครับที่ทำให้เป็นกระทู้ที่เกิดความขัดแย้ง เป็นเพราะคำเขียนของผมที่ดูน่าเกลียดเกินไป ยังงัยผมยอมรับผิดครับ ส่วนตัวผมเองก็เลี้ยงไม่ได้เยอะมากซื้อแต่เฉพาะสีที่ตัวเองชอบและก็สีที่หวังจะพัฒนา มีซีบร้าอยู่ 6 คู่ สุดท้ายนี้ผมก็ขอโทษทุกท่านๆ รวมทั้งคุณ nobeta เจ้าของกระทู้ คุณ Zoneteen และอีกหลายๆท่าน ด้วยครับ
โพสโดย : zebracrazy  
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 17:53:02

Reply 23

ตลาดของเจ็ดสียังดีอยู่ครับ เพราะคนซื้อก็ไม่กล้าซื้อตามร้านกลัวของแถมเป็นโรค ถ้ามีพ่อแม่ดีๆ โรงเรือนดีๆ ดูแลดีๆ มีลูกนกสวยๆ ขายอย่างถูกต้องชัดเจนก็ไม่ต้องกลัว
โพสโดย : นกใจดี  
โพสเมื่อ : 29 มกราคม 2555 21:08:53

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus