ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงแบนเนอร์
ติดต่อไลน์ไอดี suwit.w
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกอื่นๆ

กระทู้ประสบการณ์โดนโกง.....

ผมขอเสนออยากให้เวบมาสเตอร์ตั้งกระทู้ประสบการณ์โดนโกง...แล้วล็อคไว้ด้านบนของกระดานซื้อขายทุกประเภท เหมือนเรื่องการเปิดรับสมาชิกใหม่ครับ..จะได้ให้คนที่คิดจะซื้อนกหรือของเข้ามาดูว่ามีชื่อไหนที่ไม่ควรไปซื้อ ไปติดต่อด้วย..เพราะผมก็มือใหม่ และก็โดนโกงโดนหลอกมาแล้วจากพ่อค้าคนหนึ่ง มาหาข้อมูลทีหลัง นายคนนี้มีหลายกระทู้ที่ไปหลอกเค้าไว้  กระทู้พวกนี้พอนานๆก็จะหายไปคนพวกนี้ก็ออกมาโกงอีก มือใหม่ๆที่เข้ามาก็โดนซะ สำหรับคนที่เข้าเวบนานๆก็อาจผ่านตา แล้วจำไว้ระวังตัว...เวบมาสเตอร์โปรดพิจารณา..สังคมดีต้องช่วยกันครับ...คนโกงจะได้เกรงๆบ้าง

โพสโดย : mike
โพสเมื่อ : 6 กรกฎาคม 2555 15:14:18

Reply 1

ยังไม่เคยโดนแต่เห็นด้วยครับ ปักหมุดไปเลยครับ

โพสโดย : sumatew
โพสเมื่อ : 6 กรกฎาคม 2555 15:50:48

Reply 2

http://www.birdslover.com/forum/view.php?gid=11&id=164489 ขออนุญาติพี่เจ้าของเรื่องที่ถูกโกงด้วยนะครับ..จะได้ไม่เกิดกับท่านอื่นอีก..ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 6 กรกฎาคม 2555 15:59:04

Reply 3

สนับสนุนด้วยคน
เราทำเพื่อสังคมนกของเราครับ
เพื่อคนใหม่ๆ จะได้ไม่โดนครับ
โพสโดย : KTS birds
โพสเมื่อ : 6 กรกฎาคม 2555 16:45:06

Reply 4

เห็นด้วย หล้าย หลาย คนรักนกเหมือนกัน จริงใจกันดีกว่า มิตรภาพยืนยาวครับ ผมโชคดีมากๆที่เจอคนดีทั้งหมด
โพสโดย : นายนกน้อย
โพสเมื่อ : 6 กรกฎาคม 2555 21:43:20

Reply 5

ซื้อนกแถม + แฮงแกอร์ ถือว่า แม่ค้าฉลาด  หรือว่าลูกค้า  โง่ครับ
โพสโดย : ช่างเอส
โพสเมื่อ : 7 กรกฎาคม 2555 07:38:19

Reply 6

อยากให้เว็ปมาสเตอร์ปักหมุดในทุกหัวข้อที่เค้าเคยลงขาย. หลายหมวดเลยนายคนนี้ เพราะจะเป็นทั้งการเตือนและป้องกันไม่ให้มีคนโกงเพิ่มขึ้น ขอบคุณครับ
โพสโดย : M J
โพสเมื่อ : 7 กรกฎาคม 2555 08:03:40

Reply 7

แบ่งๆกันเลี้ยงด้วยมิตรภาพดีกว่ามาหลอกกันครับ  
โพสโดย : ไก่กอลั่ม
โพสเมื่อ : 7 กรกฎาคม 2555 10:14:21

Reply 8

ท่านอื่นๆที่ยังไม่เลิกโปรดระวังตัวเราจะรวบรวมข้อมูล ถลกหนังหน้ามัน  ต้อนนี้มีน้องๆแจ้งข่าวเข้ามาบ้างแล้ว
สังคมที่หน้าอยู่ต้องช่วยกัน ผมคนหนึ่งจะช่วยเป็นกระเสียงให้อีกแรงหนึ่งคับ...
โพสโดย : spi
โพสเมื่อ : 7 กรกฎาคม 2555 15:05:20

Reply 9

@@@ ถลกหนังหน้ามันไม่ดีหรอกครับ เดวมันจะหล่อแบบ เคน อะดิ 555 ขำ ๆ คลายเครียดครับ
โพสโดย : โคราชา
โพสเมื่อ : 7 กรกฎาคม 2555 22:51:14

Reply 10

เห็นด้วยครับ
โพสโดย : ฮาเลลูยา
โพสเมื่อ : 8 กรกฎาคม 2555 01:35:26

Reply 11

เห็นด้วยครับ ควรรีบดำเนินการด่วน

โพสโดย : อ้วนสายสอง
โพสเมื่อ : 8 กรกฎาคม 2555 21:16:14

Reply 12

มิจฉาชีพเยอะ ต้องระวังให้มากๆ ครับ อย่าโอนเงินก่อน ต้องเห็นของก่อน เสียเวลานิดหน่อย นัดเจอกันเลยครับ ซื้อ-ขายกันแบบ สุจริต ครับ 
โพสโดย : หลิว
โพสเมื่อ : 10 กรกฎาคม 2555 23:29:17

Reply 13

ไม่ต้องเอาคนโกงหลอกครับ เเค่หลอกกันหน้าชัดๆยังไม่มีใครมาพูดเลยเช่นลูกป้อนโม่งอินเดียเเท้ไม่แท้ ซันกินเองแต่แค่หัดกิน ( อันนี้โดนเอง หางสั้นนิดเดียวแต่บอกกินเอง กินได้แต่ข้าวโพด กล้วย หรือแค่หัดกิน ทานตะวันกินไม่ได้ แต่ก็กินเองจิงๆ เเล้วป้อนเสริมด้วยเดี๋ยวไม่สมบูณร์ ( ตายก่อนโต ) ผมคิดว่าผู้ที่รู้จิงดูทีเดียวรู้ และมีคนเชื่อถือ น่าจะบอกกันบ้าง ฝากไว้แค่นี้ครับ
โพสโดย : hp
โพสเมื่อ : 11 กรกฎาคม 2555 21:52:45

Reply 14

กระทู้นี้เอาเฉพาะผู้ที่ีโดนหลอกขายเท่านั้นนะคับ
ถ้าใครมีข้อมูลเอามาลงได้เลยคับ (แต่ต้องมีหลักฐานไว้ยืนยันด้วยนะคับ ห้ามกลั่นแกล้งกันนะคับ)
ถ้ามีการกลั่นแกล้งไม่มีหลักฐานอาจจะมีการฟ้องร้องมีความผิดทางกฎหมายได้นะคับ (กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดนะคับ) ขอบคุณทุกๆคนคับ...
โพสโดย : spi
โพสเมื่อ : 12 กรกฎาคม 2555 08:58:26

Reply 15

hp ไม่ต้องเอาคนโกงหลอกครับ เเค่หลอกกันหน้าชัดๆยังไม่มีใครมาพูดเลยเช่นลูกป้อนโม่งอินเดียเเท้ไม่แท้ ซันกินเองแต่แค่หัดกิน ( อันนี้โดนเอง หางสั้นนิดเดียวแต่บอกกินเอง กินได้แต่ข้าวโพด กล้วย หรือแค่หัดกิน ทานตะวันกินไม่ได้ แต่ก็กินเองจิงๆ เเล้วป้อนเสริมด้วยเดี๋ยวไม่สมบูณร์ ( ตายก่อนโต ) ผมคิดว่าผู้ที่รู้จิงดูทีเดียวรู้ และมีคนเชื่อถือ น่าจะบอกกันบ้าง ฝากไว้แค่นี้ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ผมเลี้ยงแต่ค็อกคับ มีพี่ๆหลายๆคนมาซื้อนกผมแล้วบ่นให้ฟัง เกี่ยวกับนกที่ไปซื้อมาจาก ..... (ไม่ใช่ หนุ่มฟาร์มนะคับ เป็นอีก user นึง) โดนกันหลายคนมากคับ โดนเจ้าเดียวกันหมดเลย ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่เพิ่งเริ่มเลี้ยงแล้วโดนคับ จึงทำให้ท้อไม่อยากเลี้ยง ยกตัวอย่างพี่ท่านหนึ่งนะคับ คนขาย บอกนกโตพร้อมทำ พอพี่เค้ารับมา 2คู่ ก็เห็นอาการแปลกๆ คือพี่เค้าป้อนลูกนกที่รับจากผมไปอยู่ดีๆ นกโตพร้อมทำก็มาร้องขออาหารมั่ง พี่เค้าลองป้อนก็กินด้วยคับ ซัดไป 10 cc.  พี่เค้าก็โทรมาบอกผม ผมก็อธิบายให้พี่เค้าฟังแล้วบอกว่าให้โทรไปบอกคนขายแต่ พี่เค้าบอกว่าไม่กล้า ถือเป็นบทเรียน ถ้าเป็นอย่างนี้คนขายที่หลอกขายนกก็ยิ่งได้ใจ คับ อีกคนนึง ไปซื้อนกกับคนขายเจ้าเดิมคับ ได้นก แถม แคงเกอร์มา เลี้ยงได้ 4-5 วันตาย ก็ไม่โทรไปบอกคนขาย คนพวกนี้ก็ยิ่งได้ใจคับ
โพสโดย : Tonkla
โพสเมื่อ : 12 กรกฎาคม 2555 20:21:11

Reply 16

Tonkla 
 hp ไม่ต้องเอาคนโกงหลอกครับ เเค่หลอกกันหน้าชัดๆยังไม่มีใครมาพูดเลยเช่นลูกป้อนโม่งอินเดียเเท้ไม่แท้ ซันกินเองแต่แค่หัดกิน ( อันนี้โดนเอง หางสั้นนิดเดียวแต่บอกกินเอง กินได้แต่ข้าวโพด กล้วย หรือแค่หัดกิน ทานตะวันกินไม่ได้ แต่ก็กินเองจิงๆ เเล้วป้อนเสริมด้วยเดี๋ยวไม่สมบูณร์ ( ตายก่อนโต ) ผมคิดว่าผู้ที่รู้จิงดูทีเดียวรู้ และมีคนเชื่อถือ น่าจะบอกกันบ้าง ฝากไว้แค่นี้ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ ผมเลี้ยงแต่ค็อกคับ มีพี่ๆหลายๆคนมาซื้อนกผมแล้วบ่นให้ฟัง เกี่ยวกับนกที่ไปซื้อมาจาก ..... (ไม่ใช่ หนุ่มฟาร์มนะคับ เป็นอีก user นึง) โดนกันหลายคนมากคับ โดนเจ้าเดียวกันหมดเลย ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่เพิ่งเริ่มเลี้ยงแล้วโดนคับ จึงทำให้ท้อไม่อยากเลี้ยง ยกตัวอย่างพี่ท่านหนึ่งนะคับ คนขาย บอกนกโตพร้อมทำ พอพี่เค้ารับมา 2คู่ ก็เห็นอาการแปลกๆ คือพี่เค้าป้อนลูกนกที่รับจากผมไปอยู่ดีๆ นกโตพร้อมทำก็มาร้องขออาหารมั่ง พี่เค้าลองป้อนก็กินด้วยคับ ซัดไป 10 cc.  พี่เค้าก็โทรมาบอกผม ผมก็อธิบายให้พี่เค้าฟังแล้วบอกว่าให้โทรไปบอกคนขายแต่ พี่เค้าบอกว่าไม่กล้า ถือเป็นบทเรียน ถ้าเป็นอย่างนี้คนขายที่หลอกขายนกก็ยิ่งได้ใจ คับ อีกคนนึง ไปซื้อนกกับคนขายเจ้าเดิมคับ ได้นก แถม แคงเกอร์มา เลี้ยงได้ 4-5 วันตาย ก็ไม่โทรไปบอกคนขาย คนพวกนี้ก็ยิ่งได้ใจคับ

รบกวนพี่เปิดเผยชื่อ user ที่ชอบโกงนี้ได้มั้ยครับ..จะได้ให้ระวังกันไว้..อย่างที่พี่บอกครับ เงียบไว้ ปล่อยผ่านไป ทำให้พวกนี้ยิ่งได้ใจ..ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 13 กรกฎาคม 2555 08:56:38

Reply 17

ช่วยบอกชื่อด้วยน่าจะดีครับเพราะผมกำลังศึกษาอยู่จะลงอยู่เหมือนกันมือใหม่ครับกลัวโดนเหมือนกัน
โพสโดย : shama029
โพสเมื่อ : 26 กรกฎาคม 2555 20:31:52

Reply 18

ผมคิดว่าการระบุชื่อหรือ User Name บนกระทู้ มันอาจจะไม่เหมาะสม เพราะบางกรณีเป็นความผิดพลาดของผู้ซื้อเอง เช่น ยังไม่เห็นตัวนก เห็นราคาถูก แย่งกันจอง รีบโอนเงินให้ ซึ่งกรณีนี้ก็เกิดขึ้นมาแล้ว ในกรณีที่เห็นตัวนกก่อน แล้วเห็นผอมผิดปกติ ก็อย่าตัดสินใจซื้อเลย แม้ราคาจะถูกก็ตาม และอย่าคิดว่าตนเองจะสามารถขุนให้มันสมบูรณ์ขึ้นในภายหลังได้ ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ต้องยอมเสี่ยง(อย่าไปว่าเขาหลอกเลย) ผู้ซื้อต้องใจแข็งและให้ผู้ขายนำนกกลับไปเลย ก็จะไม่มีปัญหาเรื่อง ซื้อนก+โรคแคงเคอร์
ผมอยากบอกว่า ผมเป็นผู้หนึ่งที่เคยเจอปัญหา ซื้อนก+โรคแคงเคอร์ แต่ต้องทำใจ เพราะตอนซื้อผมไม่รอบคอบและใจแข็งพอ ดังนั้น ผู้ที่จะซื้อนก ไม่ว่ามือใหม่มือเก่า ควรต้องรอบคอบ  ไม่มีนกดี ราคาถูกหรอกครับ ถ้าเห็น ก็จงจำไว้ว่า ได้เกิดสัญญานเตือนภัยขึ้นแล้ว ถ้าคุณยอมเสี่ยง ก็ต้องหาวิธีลดความเสี่ยงเหล่านั้น เช่น เข้าไปดูนกที่ฟาร์มให้เห็นกับตา มีความผิดปกติหรือไม่ ไม่ว่าเรื่องสุขภาพภายนอก และอวัยวะไม่ครบถ้วนพิการเป็นต้น และเมื่อตรวจถูกต้องถึงจ่ายเงิน ยกเว้น กรณีฟาร์มใหญ่ที่เชื่อถือได้เท่านั้นครับ
กรณีที่อยากทราบว่า ใครที่อยู่ในกรณีหลอกขาย ก็ลองสำรวจกระทู้เก่าๆดู หากยังไม่ปิดการขาย ส่วนใหญ่(ขอเน้นว่าส่วนใหญ่)มักบอกราคาสูงไป และหรือเป็นที่รู้กันว่า คนนั้นไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่ ถึงตอนนี้ อาจมีคนรีบวิ่งกลับไปปิดการขายในกระทู้กันยกใหญ๋
ดังนั้น อย่าเกิดความโลภ ผู้ซื้อก็อยากได้ของถูก ผู้ขายก็อยากได้ของราคาสูง เป็นธรรมดา เรามาอยู่ในสังคมที่ยุติธรรม ขาย/ซื้อของในราคาที่เหมาะสมดีที่สุด และสำหรับผู้ขาย ก็ควรมีจรรยาบรรณ ไม่ควรขายนกที่มีปัญหา เพื่อคุณจะไม่ต้องเสียชื่อเสียงในภายหน้า ปัจจุบัน สังคมออนลายน์นั้นถึงกันหมด ลูกค้าอาจไม่จักคนที่หลอกขายในบอร์ดนี้ แต่พอได้พูดคุยกันใน FB  เขาก็รู้กันหมดครับ
โพสโดย : VR
โพสเมื่อ : 27 กรกฎาคม 2555 09:25:09

Reply 19

วิธีติดตามเมื่อถูกโกง ซื้อขายในอินเทอร์เน็ต

หลังจากไปแจ้งความแล้ว ให้ไปดาวโหลดแบบฟอร์ม แล้วยื่นเรื่องต่อ "ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี" เห็นจับได้มาหลายรายแล้วที่ฉ้อโกงผ่านทางเว็ปบอร์ดต่างๆ
ขั้นตอนการดำเนินการ
1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ
2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้
2.1 แบบฟอร์มตาม 1
2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว
2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ
2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement / Online banking transaction
2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือEmail-Address เป็นต้น
2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง หรือเป็น

3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์ตรวจสอบและ วิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330 หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อยู่ และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มจับโจรได้ที่นี่ http://htcc.ict.police.go.th/formone.doc
- ก่อนทำการซื้อสินค้า กรุณาตรวจสอบให้แน่ใจว่า สินค้าและบริการ มีตัวตนจริง ไม่ว่าคนขาย จะอ้างว่า เป็นในนามบุคคล หรือบริษัทก็ตาม มิเช่นนั้น ท่านอาจต้องเสียเงินฟรี อย่ายอมเสี่ยง เพื่อแลกกับสินค้าราคาถูกกว่าความจริง!
- ในการพบปะ เพื่อติดต่อซื้อขาย โปรดระวังเหตุชิงทรัพย์ โดยหลีกเลี่ยง สถานที่เปลี่ยว, การไปพบปะ ตามลำพัง และโปรดระวัง การฉกฉวยสินค้าของท่าน

พกง. หรือพัสดุเก็บเงินปลายทาง ไม่ปลอดภัยสำหรับผู้ซื้อเสมอไป เพราะต้องจ่ายเงินก่อนที่จะเปิดดูของภายในได้ ซึ่งผู้ขายสามารถส่ง ก้อนหิน หรือ สิ่งอื่นที่มีขนาดและน้ำหนักใกล้เคียงมาแทนได้

วิธีสืบตัวคนร้ายด้วยตัวเองครับ (อันนี้ใครโดนโกงมาแล้วคันมือคันเท้าลองเลยครับ)

1.เริ่มสงสัยติดต่อไม่ได้ ให้สงสัยไว้ก่อนเลยว่า ผ่านไป 1-2 วันยังติดต่อไม่ได้ งานเข้าแน่ๆ
2.พอแน่ใจแล้วว่างานเข้า รีบไปแจ้งความแล้วส่งใบแจ้งความ แนบกับกระทู้ที่โดนโกงส่งให้ Admin ขอเลข IP ก่อนเลยนะคับ ขั้นตอนนี้ต้องทำก่อนเลย
3.นำเลข Ip ตรวจสอบว่าเป็นผู้ให้บริการ ที่ไหน เช่น TOT TT&T เป็นต้น เช็คได้จาก เน็ตเลยคับ ไม่ยากๆ
4.ทราบแล้วว่าเป็นโทรศัพท์เป็นของใคร TOT/TT&T ให้ไปแจ้งขอเบอร์บ้านด่วน โดยนำใบแจ้งความเบิกทางให้เราทั้งหมด
5.ได้เบอร์บ้านมา และที่อยู่มันก็ไม่ยากแล้วคับ แค่นี้ก็น่าจะเห็นแวว คนร้ายแล้วคับ
6.ถ้ามันใช้ร้านเน็ต ก็ขอภาพวงจรปิดได้จากร้านเลย หรือ รองสืบว่า ณ เวลานั้นเด็กคนไหนมาเล่นบ่อยๆ ทุกอย่าถ้าติดปัญหา เอาใบแจ้งความจัดการเลย
7.สืบจากเลขที่บัญชีว่าเป็นของใคร โดยไปหาที่ธนาคารว่าพอจะช่วยอะไรได้บ้าง ขอทราบเบอร์ได้ไหม หรือสาขาที่เปิดบัญชี
8.ให้ตำรวจจัดการในเรื่องของบัญชีให้ว่า มีการจ่าย ถอดเบิกไปเมื่อไรหลังจากที่เราโอนแล้วก็ขอภาพจากกล้องวงจรปิด

เพียงเท่านี้ผมก็สามารถตามตัวคนร้ายได้ไม่ยากแล้วคับ ใช้เวลาประมาณ 10 กว่าวัน คราวนี้ก็ไม่ต้องกลัวไอพวกโจรแล้วนะคับ

ที่มา http://www.cm-club.com/forum/announcement.php?f=611&a=42

โพสโดย : น้องก๊วยเจ๋ง
โพสเมื่อ : 28 กรกฎาคม 2555 17:55:15

Reply 20

....หนุ่ม ฟาร์มนกโผล่มาแก้ตัวน้ำขุ่นๆแล้วครับ...โปรดระวัง....http://www.birdslover.com/forum/view.php?gid=11&id=181424
โพสเมื่อ : 6 สิงหาคม 2555 23:10:04

Reply 21

มีข้อมูล บอกกล่าวกัน เป็นประโยชน์ อย่างยิ่ง ดีกว่า เก็บไว้คนเดียว
โพสโดย : matang
โพสเมื่อ : 13 สิงหาคม 2555 22:59:10

Reply 22

ขออนุญาติพี่เบิร์ดเอาลิงค์มารวมไว้หน้านี้นะครับ.กลัวกระทู้ตกหายไป...จะได้ให้เพื่อนๆพี่ๆระวังตัวกัน..พ่อค้าแถว...จ...ร....http://www.birdslover.com/forum/view.php?gid=9&id=192239
โพสเมื่อ : 10 กันยายน 2555 11:01:17

Reply 23

โปรดระวังโกงอีกหลายครับ  http://www.pantipmarket.com/items/12835404
เขาจะอาจว่าเป็นตำรวจ K9 ตรงวิภาวดี ครับ ระวังด้วย
โพสโดย : kato2010
โพสเมื่อ : 28 กันยายน 2555 14:00:59

Reply 24

วันนี้ผมไปอ่านเจอกระทู้ในเวบนึง..เจอข้อความโพสว่าอุทาหรณ์การซื้อนกจากสมาชิกเบิร์ดเลิฟเวอร์....อ่านดู

แล้วก็พบว่าผู้โพสโดนหลอกขายนกค็อคคาเทล..เอานกป่วย มีตำหนิมาขายโดยไม่แจ้งสภาพนกตามจริง..พอ

ติดต่อกลับไปผู้ขายก็ไม่รับสายเลย..ซึ่งทำให้ผู้ซื้อซึ่งเป็นมือใหม่เสียกำลังใจ...ซื้อนกมาคู่แรกก็โดนโกงซะแล้ว

โดยผู้โพสระบุว่าซื้อนกคู่นี้มาจาก...ยูสเซอร์ .....เอ  ปทุมธานี...เบอร์โทร 091-4278893 ,091-4089239

ที่ผมนำมาโพส..เพราะผู้ซื้อนกคู่นี้ไม่ได้สมัครสมาชิกเวบนี้ไว้ ..ทำให้มาโพสบอกไม่ได้...ผมจึงขอนำมาลงไว้

ให้ระวังการซื้อขายกับยูสเซอร์นี้ครับ...รูปค็อคคาเทลด้านบนนี้คือนกที่ผู้ซื้อได้รับมาครับ......รายละเอียดอ่านตามลิงค์นี้ครับhttp://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=7565&post_id=63249#forumpost63249
โพสเมื่อ : 28 พฤศจิกายน 2555 21:46:44

Reply 25

mike 

วันนี้ผมไปอ่านเจอกระทู้ในเวบนึง..เจอข้อความโพสว่าอุทาหรณ์การซื้อนกจากสมาชิกเบิร์ดเลิฟเวอร์....อ่านดู

แล้วก็พบว่าผู้โพสโดนหลอกขายนกค็อคคาเทล..เอานกป่วย มีตำหนิมาขายโดยไม่แจ้งสภาพนกตามจริง..พอ

ติดต่อกลับไปผู้ขายก็ไม่รับสายเลย..ซึ่งทำให้ผู้ซื้อซึ่งเป็นมือใหม่เสียกำลังใจ...ซื้อนกมาคู่แรกก็โดนโกงซะแล้ว

โดยผู้โพสระบุว่าซื้อนกคู่นี้มาจาก...ยูสเซอร์ .....เอ  ปทุมธานี...เบอร์โทร 091-4278893 ,091-4089239

ที่ผมนำมาโพส..เพราะผู้ซื้อนกคู่นี้ไม่ได้สมัครสมาชิกเวบนี้ไว้ ..ทำให้มาโพสบอกไม่ได้...ผมจึงขอนำมาลงไว้

ให้ระวังการซื้อขายกับยูสเซอร์นี้ครับ...รูปค็อคคาเทลด้านบนนี้คือนกที่ผู้ซื้อได้รับมาครับ......รายละเอียดอ่านตามลิงค์นี้ครับhttp://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=7565&post_id=63249#forumpost63249

เมื่อคู่นี้ผมได้รับโทรศัพท์จากคุณเอ ปทุมธานี...โทรมาเล่ารายละเอียดของการขายนกคู่นี้ให้ฟัง..เนื่อง

จากมีปัญหาทางการสื่อสารทำให้คุยกับเจ้าของนกช้า...และได้แจ้งว่าได้คุยกับผู้ซื้อนกคู่นี้แล้ว..ยินดีรับ

นกคืน...ผมก็ยินดีที่เรื่องจบด้วยดีครับ.....ผมต้องขออภัย..คุณเอ ปทุมธานีที่ทำให้เสียชื่อเสียง..ผมเป็น

แค่ผู้เลี้ยงมือใหม่ครับเคยโดนโกงมาเหมือนกัน...พอเห็นพี่ท่านนั้นโพสจึงต้องการช่วย เพราะเข้าใจ

ความรู้สึกดี..จนทำให้พี่ต้องเสียหาย..ต้องขอโทษพี่เอ ปทุมธานีอีกครั้งครับ...ผมขอชื่นชมที่พี่รับผิด

ชอบนกที่ขาย..เป็นตัวอย่างที่ดีของคนรักนกครับ...ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 30 พฤศจิกายน 2555 17:01:51

Reply 26

มีข้อเสนอแนะอย่างหนึ่งค่ะ อยากให้ทางเว๊ปเป็นสื่อกลางในการซื้อ-ขาย เมื่อมีการโอนงิน หรือส่งของ ส่งผ่านเจ้าของเว๊ป เป็นผู้ดำเนินการแทน เพราะทุกคนก็ต้องเสียค่าสมัครสมาชิกรายปีทุกคน น่าจะสบายใจทั้งสองฝ่าย ทั้งผุ้ขายและผู้ซื้อ คิดว่างัย ค่ะ เพราะได้ความคิดนี้มาจาก พันทิปค่ะ เขาก็ทำเหมือนกัน เป็นการป้องกันที่ดีที่สุด ได้จะไม่ได้โดยโกง ทั้ง 2 ฝ่าย ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
โพสโดย : jazz1974
โพสเมื่อ : 22 ธันวาคม 2555 08:13:39

Reply 27

เอ ปทุมธานี  คนนี้ผมโดนมาแล้ว ไม่ได้โกงแต่หลอกว่าจะขายนัดเป็นดิบดี หลอกให้เราเสียเวลาเสียความรู้สึก คนแบบนี้ไม่น่าจะมีในสังคม เพิ่งมาเห็นกระทู้ผมน้องใหม่ครับ จะซื้อคู่แรกก็โดนหลอกให้รอจนหายหยาก เอ ปทุมธานี นี่แหละที่บอกว่าเป็นคนขับแท็กซี่
โพสโดย : kamkhon
โพสเมื่อ : 7 มีนาคม 2556 12:57:37

Reply 28

วันนี้มีผู้ร้องเรียนมาแต่ขอปิดชื่อผู้ซื้อ และผู้ขายเอาไว้ ผมนำมาโพสเพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ผู้ที่จะซื้อนกมีความระมัดระวังตัวมากขึ้น ในการซื้อนกครับ

" มีคนเอานกไม่ดีมาหลอกขายคนในเวปคับ เขาเอามาคอ ฮาลาควีน นกลูกป้อนมาขาย ในราคา 56,000 แล้วผมไปซื้อมาเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน พอเอามาถึงบ้าน เขาพึ่งบอกว่านกย่อยช้านิดนึง เป็นธรรมดาของ ฮาลาควีนที่จะย่อยช้ากว่าบลูโก ผมเลยจะขอคืน เขาบอกว่าเอาไปป้อนดูก่อนแล้วค่อยว่ากัน ผมเลยเอากลับมาป้อนไปมื้อเดียว ตั้งแต่หกโมงเช้า บ่ายโมงยังเหลือครึ่งท้อง ผมเลยจะขอคืน เขาบอกถ้าคืนปกติหัก 20% แต่หักผม 15% ผมบอกไม่ใช่ความผิดผม ตอนซื้อถ้าบอกว่านกย่อยช้าผมก้อไม่เอาแล้ว เขาบอกเขาปิดกระทู้ไปแล้ว เขาบอกว่าถ้าเอาลงขายใหม่คนอื่นต้องคิดว่านกเขามีปัญหาแน่ๆ ผมก้อบอกมันก้อมีปัญหาจริงนี่ เขาก้อบ่ายเบี่ยง ผมต้องอ้อนวอนขอร้องเขา พุดดีๆ กับเขาเพราะกัวจะไม่ได้เงินคืน สรุปเขาหักผม 8,000  ผมก้อต้องยอม แล้วก้อเอานกไปคืนเขา "

ลองหาทางป้องกันดูนะครับ เช่นกรณีนี้เรื่องอาหารไม่ย่อย ถ้าเราจะซื้อนกลูกป้อนจากใครลองคุยกับผู้ขายช่วยให้เค้ารับประกันความแข็งแรงของนกได้ไหมสักภายใน 24 ชั่วโมง เพราะการย่อยของนกอาจไม่สามารถเห็นได้ด้วยตาเปล่า ต้องนำมาลองป้อนเองสักมื้อนึงถึงจะรู้ว่านกมีการย่อยปกติดีหรือไม่ ถ้าป้อนไปมื้อนึงมีการย่อยผิดปกติทางผู้ขายก็ควรคืนเงินเต็มจำนวน ทั้งนี้ผู้ซื้อก็ควรใช้อาหารชนิดเดียวกันกับที่ผู้ขายใช้ป้อนนกอยู่ด้วย อันนี้เป็นแค่แนวทางการต่อรองทางนึงที่ผมแนะนำท่านอื่นอาจหาทางที่ดีกว่านี้ได้ครับ
โพสโดย : หลง
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2556 13:03:57

Reply 29

ผมโดนหลอกให้ซื้อนกพิราบหงอน โดยนายธราดล ใจจำนงค์ หลอกให้โอนเงินมัดจำ 5000 บาทเมื่อวันที่ 2 ก.ค. 56 นัดรับนกวันที่ 31 ก.ค. 56 และค่อยชำระส่วนที่เหลือ เมื่อถึงวันนัดก็ไม่ได้นก มันแจ้งว่า ราคาที่ตกลงกันไม่สามารถขายให้ได้ ผมจึงขอเงินมัดจำคืน แต่ทางโน้นบ่ายเบี่ยง จนมาถึงวันนี้ผมติดต่อเค้าไม่ได้ จึงอยากขอความร่วมมือพี่น้องทุกท่าน ที่โดนนายคนนี้หลอกลวงมารวมตัวกันดำเนินคดีให้ถึงที่สุด 
ผมมีหลักฐานดังนี้
1.คลิปเสียงซื้อ-ขาย 
2.สลิปโอนเงิน
3.สำเนาบัตรประชาชน
นายคนนี้เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล เบอร์โทรมาหลายหนแล้วครับ และหลอกขายมาหลายเว็ปไม่ว่าจะเป็นเว็ปนี้,พันทิป,เบริด์เลิฟเวอร์,เว็ปอื่นๆอีก ล่าสุดมันใช้เบอร์ 0873692708
โพสโดย : birdgiant
โพสเมื่อ : 7 สิงหาคม 2556 23:59:30

Reply 30

มาในอีกรูปแบบทำให้เข้าใจผิดได้
1.ลงขาย 29 พย.2555 มีการตกลงซื้อขายรับนกไปแล้ว
2.ลงขาย 14 พค.2556 เพศผู้สองตัวราคาตัวละ 7800 บาท หากบอกว่าเป็นรูปเสมือนคนซื้อจะไม่เข้าใจผิด
     คนซื้อคนแรกก็ออกมายืนยันว่ารับนกไปแล้ว ขอให้เพื่อนๆที่ซื้อนกระวังในเรื่องรับนกผิดตัวกับที่ลง
โฆษณาขายนะครับ ภาพที่ลงมันเป็นภาพเดียวกันทั้งสองครั้ง
  ขอให้ผู้ดูแลเว็ปล็อคกระทู้ซื้อขายไว้อย่าให้ลบได้ อาจต้องใช้เป็นหลักฐานในการดำเนินคดีครับ
โพสโดย : Viking
โพสเมื่อ : 3 กันยายน 2556 10:06:50

Reply 31

ผมเองครับ ที่เป็นคนซ้ือคนแรก ไปรับนกเมื่อ 17 ธค ปีที่แล้ว ไปถึงบ้านเขาเลย แถวซาฟารีเวิลด์ ไม่มีเวลาดูนกมากนัก เพราะต้องรีบขับรถกลับเกาะช้าง กลัวไม่ทันเรือเฟอรี่ข้ามเกาะเที่ยวสุดท้าย 1 ทุ่ม แถมต่อมาผมยังซ้ือ เลิฟเบิร์ดจากเขาอีก 6 ตัว รวมประมาณ 16,000 บาท บอกว่าเป็นนกพร้อมทำ ถ้าได้ลูกนกให้เอามาขายให้เขานะ แต่จริงๆแล้วมันเป็นนกเด็ก เพิ่งออกไข่เมื่อเดือนที่แล้วเอง และที่เขาบอกว่าตัวนี้ ตัวเมีย ตัวนั้นตัวผู้ ผิดหมด มั่วครับ ต่อมาวันที่ 14 พค 56 นั่นแหละ เขาได้เอารูปเดิมที่ลงขายให้ผม มาลงขายให้คนอื่นอีก ผมจึงรู้ความจริงว่านกในรูปมันห่วงขา สีเงิน  แต่นกที่ผมไปรับมา ห่วงสีแดง กับ ม่วง สรุปได้ว่าเขามีอาชีพ จับนกจากเพื่อนๆ สมาชิกมาขายต่อ และก็มีรูปนกสวย ๆ เอาไว้หลอกผู้ซ้ือ   ผมขอท้าชน กับ นกน้องโอปอ คุณนาถ และคุณวรวุฒิ ภักดีประชาชน ที่ผมโอนเงินเข้าบัญชีให้ เบอร์ที่เขาใช้ 089-219-7117  และ 085-950-2052 ล่าสุด 083-929-3717 ส่วนของผม 081-854-1000 ไม่เคยเปลี่ยน ใช้มาร่วม 20 ปีแล้ว สมาชิกท่านใดอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ โทรคุยได้ครับ เพราะเครื่องคอมฯ ของผมมีปัญหา พิมพ์ไทยไม่ได้ ต้องพิมด้วยมือถือ ยากมาก
โพสโดย : pako bird
โพสเมื่อ : 3 กันยายน 2556 12:01:34

Reply 32

อย่างนี้ต้องหลอกให้มาส่งนก แล้วหาคนใช้กระสอบคลุมหัว แล้วเอาอาหารในท้องออกให้หมดครับ ผมทำมาแล้ว แต่ไม่ใช่เกี่ยวกับการซื้อ-ขายนกนะครับ ไม่ได้แนะนำนะครับ แต่ใครจะเอาไปทำก็ได้ แต่ที่ผมทำก็แค่มันพิการเองครับ ซะใจครับพวกชอบโกงต้องโดนอย่างนี้
โพสโดย : KBY
โพสเมื่อ : 23 กันยายน 2556 04:59:11

Reply 33

ตอนนี้มีเจ้าเดิมคับเข้ามาหลอกขายส่งรถตู้ผมส่งหลักฐานให้ตำรวจแล้วคับทำกันเปนแก๊งเลย
โพสโดย : Sugus
โพสเมื่อ : 1 พฤศจิกายน 2557 10:03:06

Reply 34

ให้ไปส่งแต่ไม่มารับ รอตั้งแต่ 6โมงเย็นจนถึง23.35 น. เรียกว่าโกงมั้ยค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ
โพสโดย : Fuseza.aob aob
โพสเมื่อ : 19 สิงหาคม 2558 23:33:00

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus
ขณะนี้มีคน online ภายในเวบนี้ 28 คน