ผู้สนับสนุนเว็บ
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกอื่นๆ

^^^^^^ฝากรูป โรเซลา ให้คุณลุงป่องและคุณป้าชารี เรื่องเพศนกด้วยครับ*****

ตัวนี้แหละครับ............ขอทบทวนหน่อยนะครับ.....
......ซื้อมาได้ประมาณ 1 ปี แล้วครับ (อายุปัจจุบันประมาณ 1ปีครึง  เป็นนกพร้อมทำ)
......ตอนซื้อมาเจ้าของบอกว่าเป็นเพศเมีย.
......พอซื้อมาก็เอามาเข้าคู่กับเพศผู้ที่มีอยู่(อีสเทิร์น)อายุมาประมาณ 2 ปีแล้วครับ
......แต่พอดู ๆ ไป  ตัวก็ใหญ่  สีขาวใต้คางก็ใหญ่  หัวก็ใหญ่  ก็เลยไม่มั่นใจว่าเป็นตัวเมียหรือเปล่า
......แต่ก็ไม่เคยได้ยินเสียงร้อง "อู้จี้  อู้จี้"  เลยครับ   ได้ยินแต่ตัวผู้ที่เป็นอีสเทิร์น ร้องอยู่ตัวเดียว
......และก็ไม่เคยทะเลาะเบาะแว้งกันเลยครับ   อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข
......เป็นลูกผสมระหว่างเพียวเฮด + อีสเทิร์น ครับผม
.....ด้วยเหตุนี้เอง  จึงต้องขอรบกวนคุณลุง,คุณป้า และท่านที่พอจะทราบว่าเป็นเพศอะไร 
      จะได้จับคู่ให้เขาถูกคู่  กลัวการกระทำครั้งนี้ จะทำให้ผมไม่มีคู่ไปตลอดชีวิต..
                                  ........... ขอบพระคุณมากครับ...........

โพสโดย : แซม
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 10:58:41

Reply 1

ภาพนี้ถ่ายทั้งตัวครับ
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 10:59:16

Reply 2

ด้านข้างครับ ....ขอบคุณอีกครับครับ...
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 10:59:57

Reply 3

สวัสดีค่ะ...คุณแซม

โจทย์ข้อนี้.. ขอบอกว่าค่อนข้างยากในการหาคำตอบได้อย่างแม่นยำนะคะ
เพราะถ้าดูจากรูปภาพอย่างเดียว ไม่ได้เห็นตัวจริง..แบบตัวเป็นๆ...ก็ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงที่จะพลาดได้เหมือนกัน

นกโรเซล่าตัวนี้ที่เป็นลูกผสม ระหว่างอีสเทริน (Eastern Rosella) กับ เพลวเฮด (Pale-headed Rosella)
แต่ก็ไม่ทราบว่าพ่อแม่นก เป็นสายพันธุ์อะไร...ระหว่างอีสเทรินและเพลวเฮด ทำให้ตอบตาม sex link ไม่ได้

ดูเผินๆ จากสี... และประกอบกับเจ้าของเดิมบอกว่าเป็นเพศเมีย ทั้งยังไม่เคยได้ยินเสียงร้อง
หรือเสียงขันใดๆ... ก็ต้องขอใช้ 'verb to เดา'...ก่อนว่า...น่าจะหรืออาจจะ...เป็นตัวเมีย ...แต่..

ลองพิจารณา ดูนกโรเซล่าตัวนี้จากภาพแล้ว... มีจุดน่าสนใจที่จะวิเคราะห์ได้ว่า

นกตัวนี้โอกาสจะเป็น.. 'ตัวผู้'...ที่มีเปอร์เซ็นต์สูง

ข้อ 1. ทางกายภาพ... หัว และลำตัวนกใหญ่ นกมีหัวไหล่ปีกหนาและใหญ่
ข้อ 2. สีดำที่เป็นเส้นลายตามปีกและลำตัวของตัวนกมีสีดำค่อนข้างเยอะ
ข้อ 3. สีหัวที่เห็นสีแดงค่อนข้างชัด

โพสโดย : IAMSAKUL
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 14:29:34

Reply 4

การดูจากสีของนก..ที่พ่อและแม่นก ผสมข้ามสายพันธุ์ จะพิจารณาให้คำตอบเรื่องเพศนกได้ค่อนข้างยาก

เพราะนกโรเซล่าตัวนี้ มีทั้งพ่อและแม่นกเป็นจำพวกเดียวกันคือ 'โรเซล่าจำพวกแก้มขาว' (White cheek)
ลูกจึงได้แก้มขาวเช่นดียวกัน

อย่างไรก็ตาม คุณแซม...ลองใช้อีกวิธีที่เป็นแบบง่ายๆ เบสิคๆ..ก่อนคือ การจับตะเกียบดู

*** ขออนุญาต นำภาพนกเพลวเฮด โรเซล่า (Pale-headed Rosella) จาก wiki สำหรับเด็กนักเรียน...ที่อาจจะเข้ามาอ่านหาความรู้ดูด้วยนะคะ ***

โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 14:54:43

Reply 5

อ่านข้อความของคุณแซมแล้วอมยิ้มกันทั่วทุกคน กับประโยคเกือบสุดท้าย เรื่องการจับนกให้ถูกคู่
ทิ้งมุกได้อย่างขำขัน จริงๆ ... ขอบพระคุณเช่นกันค่ะ

*** กับอีก 1 รูป จาก wiki... อีสเทริน โรเซลล่า (Eastern Rosella) ***

โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 15:35:29

Reply 6

ขออภัยค่ะ ขออนุญาตเข้ามาตอบอีกครั้ง... เพราะพิมพ์คำศัพย์เฉพาะเกี่ยวกับนก...ผิดใน reply 3  

ในประโยคที่ว่า 'ที่ทำให้ตอบตาม sex link ไม่ได้' .... ขอแก้เป็น... 'ทำให้ตอบตาม genetic ไม่ได้'

เพราะคำว่า 'sex link' มันคนละเรื่องกัน... เกรงว่าเด็กๆ ที่เลี้ยงนกใหม่ๆ...อ่านแล้วจะเข้าใจผิด

เนื่องจากการเข้าสายแบบนี้เขาเรียกว่า การเข้าสายแบบข้ามสายพันธุ์ หรือไฮบริด (hybrids) ไม่เกี่ยวข้องกับหลักของการกลายพันธุ์ (genetic) 

ไม่ว่านกตัวนี้จะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย เมื่อคุณแซมเอาไปจับเข้าคู่กับ eastern rosella ก็จะทำให้ได้สายพันธุ์
ที่ถูกต้องที่สุดค่ะ
โพสเมื่อ : 15 สิงหาคม 2555 17:20:21

Reply 7

สวัสดีครับ คุณป้าชารี.....ขอบคุณมาก ๆ   ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ
....แต่มีอีกอย่าง  ผมลืมบอกไป...นกตัวนี้(ตัวที่ถาม)ชอบเข้ารังมาก ๆ เลยครับ..
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับเพศเขาหรือเปล่าครับ...........แล้วตัวผู้จะชอบเข้ารังไหมครับ....
                          ...........................................
ข่าวดีครับ....คู่นี้ Re 7  ตัวเมียกำลังฟักไข่อยู่ครับ  รู้สึกว่าจะมี 3-4 ฟอง
...แต่ไม่รู้ว่ามีเชื้อหรือเปล่า  ไม่อยากไปรบกวนเขามากไป เพราะเพิ่งเป็นครอกแรก..ครับ
เป็นEastern  ทั้งคู่ครับ*****
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2555 07:59:13

Reply 8

ยังไง ขอรบกวนคุณป้าชารี อีกครั้งนะครับ
             ................................................................
*********ลูกเรดล้ำ**********
โพสเมื่อ : 16 สิงหาคม 2555 08:01:58

Reply 9

คุณแซมคะ... ได้คำตอบจากคุณลุงป๋องแล้วนะคะว่า

นกโรเซล่าตัวผู้ จะเข้ามาขวางรังไว้..เพื่อกันไม่ให้ตัวเมียเข้าไปในรัง
ตัวผู้จะหวงรังมากและจะยืนเป็นยามเฝ้าหน้ารัง หรือยืนขวางหน้ารัง ไม่ว่าจะนานแค่ไหน 
จนกว่าตัวเมียจะยอมให้ตัวผู้ผสม ตัวผู้จึงจะยอมให้ตัวเมียได้เข้าไปสำรวจรัง และอยู่ในรังได้ค่ะ

เป็นประสบการณ์ตรง ที่เราเฝ้าสังเกตุมาตลอด หลายปีมานี่ จะเป็นเช่นนี้ทุกคู่
คิดว่าน่าจะเป็นธรรมชาติของนกโรเซล่านะคะ

สำหรับตัว reply 1 ที่คุณแซมเขียนถามมา ทางคุณลุงให้คำตอบกับป้าตั้งแต่ต้นแล้วล่ะค่ะ..ว่า
'นกตัวนี้เป็นเพศอะไร'....

สำหรับข้อวิเคราะห์ใน reply 3...

จากการเฝ้าสังเกตุดูนกโรเซล่า มาหลายๆตัวนั้น จะได้คำตอบเรื่องเพศนกที่ถูกต้องตามนั้นเลยค่ะ

แต่เพื่อความแน่นอนในตัวเพศนกตัวนี้ยิ่งขึ้นอีก จึงแนะนำให้...
ใช้หลักย้อนกลับไปหาพื้นฐานธรรมดาๆเรียกว่า 'back to basic'....
คือการจับตะเกียบนก ดูอีกสักอย่างก็ได้นะคะ จะได้ยิ่งมั่นใจในเพศของนกตัวนี้มากขึ้น 
โพสเมื่อ : 17 สิงหาคม 2555 00:04:00

Reply 10

ยินดีและดีใจด้วยค่ะ..คุณแซม....สำหรับนกคู่ Eastern Rosella ใน reply 7

ได้ไข่แล้ว ขอให้ไข่มีเชื้อทุกใบนะคะ อยากจะเห็นลูกป้อนอีสเทริน โรเซล่าน่ารักๆ.. เร็วๆวันจังเลย

ใน reply 8 เรดลั้มพ์ ...ลูกป้อน เห็นภาพนกแล้ว น่ารักจริงๆ

ตัวหน้าสุด..น่าจะเป็นตัวผู้   และสองตัวหลัง..น่าจะเป็นตัวเมียนะคะ

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

โพสเมื่อ : 17 สิงหาคม 2555 00:26:53

Reply 11

อรุณสวัสดิ์ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ  เดี๋ยวผมจะไปลองจับตะเกียบดูครับ...
เป็นประโยชน์กับผมและคนที่เข้ามาอ่านได้อย่างมากเลยครับ

คุณป้าครับ....Re9..ตัวนอกผู้  ในเมีย  ใช่ไหมครับ.....

โพสเมื่อ : 17 สิงหาคม 2555 08:06:39

Reply 12

รูปนก..รูบิโน โรเซล่า (Rubino Rosella) ใน reply9... คู่นี้...เป็นตัวเมียทั้งคู่ค่ะ

นกลูกป้อนในบ้าน  เก็บตัวไว้..จนถึงวัยเจริญพันธุ์ หาแฟนและจับเข้าคู่ให้แล้วทั้ง 2 ตัว
ตอนนี้แอบลุ้นอยู่..ว่า..จะได้ไข่เมื่อไร...

ขอบพระคุณ..คุณแซมเช่นกัน
ข้อมูลนี้ตั้งใจที่จะตอบให้เป็นความรู้ และเป็นประโยชน์กับทุกๆท่านโดยตรงเลยค่ะ

เผื่อบางโอกาส อาจจะต้องขอความรู้เรื่องนกชนิดอื่นๆกับคุณแซม หรือท่านผู้รู้ท่านอื่นบ้างนะคะ

ราตรีสวัสดิ์..อีกหนึ่งคืนค่ะ

โพสเมื่อ : 18 สิงหาคม 2555 04:11:06

Reply 13

ขออภัยกระทู้อื่นด้วยครับ..........เรดโรเซล่า........
       คุณลุงป่องครับ..ขอรบกวนอีกครั้งครับ....ช่วยดูตัวนี้อีกตัวหนึ่งด้วยครับ............
.....................ข้อมูลครับ...............
- เลี้ยงมาตั้งแต่เป็นลูกป้อน
- อายุ 8 - 9 เดือนครับ
- ไม่ทราบว่าเป็นเพศอะไรครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:32:03

Reply 14

........อีกภาพ.....
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:32:44

Reply 15

???
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:33:28

Reply 16

The answer is..........(male or female)
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:35:55

Reply 17

.........
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:36:37

Reply 18

เด็ก ๆ เรดล้ำ...โตขึ้นมากแล้วครับ   หนุ่ม 2   สาว 1 ครับ
...................งานนี้ขาดทุนค่าสินสอดครับ............
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:38:14

Reply 19

ขอบพระคุณ คุณลุงป่อง,คุณป้าชารี  มาก ๆ ครับ   สุขภาพแข็งแรงนะครับ
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 08:40:20

Reply 20

เรดโรเซล่า (Red Rosella) ถ้าเป็นนกรุ่น (8-9เดือน) อาจจะดูค่อนข้างยาก
เพราะสีสรร ลายเส้น และสรีระของนก ยังไม่ชัดเจน 

โดยพื้นสี (body) ของนกเรดโรเซล่า จะมีสีแดงส่วนใหญ่
เมื่อใช้กล้องดิจิตอลถ่าย จะทำให้เห็นสีแดงชัด(มาก)ขึ้นกว่าเดิม

นี่ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ยาก ที่จะระบุให้ชัดเจนลงไปว่าเป็น ตัวผู้ หรือ ตัวเมีย

แต่รูปที่คุณแซมถ่ายมาตัวนี้
ถ้าวิเคราะห์จากหัวและปากนก รวมทั้งพวงแก้ม และสีของนก
ที่ลองจินตนาการเองว่า..ตัวจริงของนกตัวนี้..สีแดงอาจจะน้อยลงจากภาพ

ดูแล้วนกตัวนี้..โอกาสเป็นตัวเมียค่อนข้างสูง จึงคาดว่านกตัวนี้..น่าจะเป็นตัวเมียมากกว่าตัวผู้
เพียงแต่ยังไม่ขอฟันธงว่าเป็นตัวเมียร้อยเปอร์เซ็นต์ 

ขอให้คุณแซม..รอดูให้นกโตเต็มที่อีกที ยังมีเวลาอีกเกือบปี เมื่อถึงวัยเจริญพันธุ์ที่พร้อมในการจับคู่
สีนก ลายเส้น โครงสร้าง (Body) ของนกจะชัดเจน และจะได้คำตอบที่ถูกต้องที่สุด
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 20:39:58

Reply 21

ไปค้นเจอรูปนกของที่บ้าน รูปถ่ายนี้ไว้ตอนอายุได้ 5-6 เดือน เป็นนกตัวผู้
ปัจจุบันอายุปีกว่าแล้ว นกตัวใหญ่และสีแดงจัดขึ้น เพิ่งจับคู่ให้เมื่อ 3-4เดือนที่แล้วนี้เองค่ะ
โพสเมื่อ : 28 สิงหาคม 2555 21:35:06

Reply 22

ผู้หรือเมียครับ
โพสโดย : tammanoon
โพสเมื่อ : 28 เมษายน 2560 17:45:55

Reply 23

โพสโดย : tammanoon
โพสเมื่อ : 28 เมษายน 2560 17:46:35

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus
ขณะนี้มีคน online ภายในเวบนี้ 38 คน